PDA

View Full Version : คู่มือเตรียมสอบภาษาอังกฤษเข้า ม.4

Pakpoom
11 มีนาคม 2010, 10:29
ผมเป็นคนที่อ่านภาษาอังกฤษออกแต่ไม่ค่อยรู้ความหมาย

อยากให้ช่วยแนะนำหนังสือ คู่มือภาษาอังกฤษเตรียมสอบเข้า ม.4 หน่อยอ่ะครับ

วิชาอื่นผมมั่นใจว่าน่าจะทำได้เกินครึ่งหมดเพราะพอเข้าใจ แต่ภาษาอังกฤษ มันไม่เข้าใจเลย เลยกลัว จะได้คะแนน ไม่ถึงครึ่งของคะแนนสอบ แล้วเค้าจะไม่รับพิจารณา อ่ะครับ :sweat:

ใครมีหนังสือดีๆแนะนำช่วยบอกหน่อยนะครับ

คusักคณิm
11 มีนาคม 2010, 14:56
ให้ลองอ่านตั้งแต่ Basic เลยครับ (ของประถมน่ะครับ)

Pakpoom
11 มีนาคม 2010, 19:30
o_O ขนาดนั้นเลยหรอครับ

yonexyy
11 มีนาคม 2010, 19:31
http://english-for-thais-2.blogspot.com/ ลองเข้าไปดูครับ ความรู้ดีมาก เข้าไปด้านซ้ายๆๆ ครับ แล้วมีจะที

[]คลิกเรื่องที่ต้องการ:
คำแนะนำ-เริ่มศึกษา -เล่มเกมออนไลน์ -ห้อง อ่านหนังสือ -เปิดดิก
ฟัง -สนทนา-อ่าน -เขียน
แกรมมาร์- ศัพท์ -Test -ดิก
วีดิโอ- เกม/การ์ตูน- ภาพ- เพลง
ถาม/ตอบ - อังกฤษในอาชีพ - ธรรมะ - โปรแกรมฟรี - เคล็ดการ Search

แล้วเลือกเข้าไปจะศึกษาอะไร มีไฟล pdf ที่เป็นหลักแกมมาี์ คำศัพท์ มากมาย :great:

คusักคณิm
11 มีนาคม 2010, 19:39
o_O ขนาดนั้นเลยหรอครับ

ก็เพื่ออยากรู้ว่าเราไม่เข้าใจตั้งแต่ไหนจะได้แก้ทันนะครับ :huh:

Pakpoom
11 มีนาคม 2010, 19:45
ครับขอบคุณครับ

พรุ่งนี้ว่าจะไปซื้อหนังสือ มันมี CD ด้วย น่าสนใจดีแต่เล่มละ 300 กว่าบาทแหนะ o_O

กรza_ba_yo
20 มีนาคม 2010, 16:12
ของผมนะครับ
ผมจะเริ่มจากอ่านการ์ตูนอังกฤษก่อนนะครับ
เพราะอย่างน้อยก็จะได้คำศัพท์เเละวิธีการเเปล
เเล้วการ์ตูนศัพท์ส่วนใหญ่มันก็มักจะซ้ำกันในเเต่ละเล่ม
ทำให้ไม่ลืมศัพท์อีกด้วยครับ