PDA

View Full Version : การ Random ตัวเลขด้วยภาษา c

taetaa
10 มิถุนายน 2010, 20:37
คือ ตอนนี้ผมต้องการที่จะ random number ด้วยภาษา c แต่เนื่องจากที่ศึกษามา การ random จะไม่เป็นการ random ที่แท้จริง ผมจึงอยากสอบถามว่า จะมีวิธีการอย่างไรที่จะ random ให้เป็น actual random number ได้อะครับ

gnopy
14 มิถุนายน 2010, 14:19
เนื่องจากคอมพิวเตอร์เป็นเครื่องจักรที่คาดการณ์ได้ครับจึงไม่สามารถที่จะสร้างเลขสุ่มที่แท้จริงออกมา
สามารถสร้างได้เฉพาะเลขสุ่มเทียมที่อาจมีขนาดของการซ้ำที่ใหญ่เช่นวนไปสักสองแสนรอบแล้วค่อยกลับมาซ้ำตัวแรก