PDA

View Full Version : ปัญหาจาก journal [math]

Bonusss
18 มกราคม 2011, 00:09
คือว่าใน journal เรื่องที่ทำอยู่อ่ะค่ะ มันมีคำ คำว่า "a peep of protest" นี้อยู่ ลอง search หาดูแล้วก็ยังไม่รู้ว่ามันแปลว่าอะไร เลยอยากขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ

แล้วก็อยากรูว่า"เรขาคณิตหนึ่งมิติ" คืออะไร??? (ใน journal เขาใช้ภาษาอังกฤษว่า one-dimensional geometry)

ขอความช่วยเหลือหน่อยนะคะ ใกล้จะถึงวันพรีเซนต์แล้วด้วย

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ:please:

nooonuii
18 มกราคม 2011, 01:03
จะแปลให้ได้ใจความที่สุดก็ต้องดูทั้ง paper ครับ ว่าเกี่ยวกับอะไรและมีเนื้อหาอะไรบ้าง

ลองเอา paper มาแปะไว้ก็ได้ครับ

Bonusss
18 มกราคม 2011, 21:35
http://web.maths.unsw.edu.au/~norman/papers/Pythagoras.pdf

ลิงค์ตามนี้เลยนะคะ เป็นตัว journal มีที่ผิดเหมือนกัน อย่างตรงทฤษฎี Pythagoras ก็ผิด เพราะเขาเขียนเป็นยกกำลัง 3

ขอบคุณคุณ nooonuii มากๆนะคะ

nooonuii
19 มกราคม 2011, 00:21
a peep of protest น่าจะแปลว่า การออกมาประท้วง หรือ ทักท้วงทฤษฎีที่สร้างขึ้นมาครับ

one dimensional geometry ก็แปลว่า เรขาคณิตหนึ่งมิติ เพราะใน paper มีการพูดถึงจุดสามจุดที่อยู่บนเส้นตรงเดียวกัน ซึ่งเส้นตรงมีหนึ่งมิติครับ

Bonusss
19 มกราคม 2011, 20:36
ขอบคุณมากๆค่ะ คุณ nooonuii ตอนนี้หนูเรียนอยู่ชั้น ม.4 แล้วนะคะ อยากจะทำโครงงานคณิตศาสตร์อ่ะค่ะ อยากจะขอแนวทางหาเรื่องที่จะทำโครงงานค่ะ ไม่ทราบว่าพอจะมีเรื่องอะไรๆมาแนะนำมั๊ยคะ

nooonuii
20 มกราคม 2011, 00:47
คณิตศาสตร์ม.ปลายแคบมากเลยครับ ยังคิดหาเรื่องดีๆไม่ได้เลย

Yuranan
23 มกราคม 2011, 16:48
ขอบคุณมากๆค่ะ คุณ nooonuii ตอนนี้หนูเรียนอยู่ชั้น ม.4 แล้วนะคะ อยากจะทำโครงงานคณิตศาสตร์อ่ะค่ะ อยากจะขอแนวทางหาเรื่องที่จะทำโครงงานค่ะ ไม่ทราบว่าพอจะมีเรื่องอะไรๆมาแนะนำมั๊ยคะ

ลองทำเกี่ยวกับพวกเรขาคณิตดูสิครับ ผมว่ามีอะไรให้เล่นเยอะนะครับ

Bonusss
23 มกราคม 2011, 19:49
อยากทำเรขาคณิตเหมือนกันค่ะ เพราะว่ามีเรื่องที่น่าสนใจเยอะ แต่ไม่รู้จะทำเรื่่องอะไรค่ะ

hearmath
08 มีนาคม 2011, 10:35
a peep (informal) a sound that someone makes, or something that they say, especially a complaint:
- There has not been a peep out of them since bedtime.
- a peep of protest

Refer to
http://www.ldoceonline.com/dictionary/peep_2