PDA

View Full Version : มีวิธีเตรียมตัวสอบกันยังไงบ้างคะ

gulico
20 กุมภาพันธ์ 2011, 20:11
ปลายภาคนี้สอบเป็น 10 วิชา
ควรเริ่มอ่านจากวิชาไหนก่อนดีคะ

แล้วเพื่อนๆมีวิธีเตรียมตัวก่อนสอบกันยังไงบ้าง

Amankris
20 กุมภาพันธ์ 2011, 20:22
พักผ่อนเยอะๆครับ ดีสุดแล้ว

yellow
21 กุมภาพันธ์ 2011, 14:48
พวกวิชาที่ต้องใช้ความคิดวิเคราะห์อย่าง คณิต ฟิสิกส์ ควรเริ่มต้นก่อน วิชาพวกนี้ดีตรงที่ ถ้าเข้าใจแล้ว จะเข้าใจได้ตลอดชีวิต ;)

ต่อด้วยพวกครึ่งบกครึ่งน้ำ อย่าง เคมี อังกฤษ (อังกฤษ นี่ไม่ใช่จำอย่างเดียวนะ ต้องฝึก ฟัง อ่าน เขียน ไปด้วย จึงจะได้ผล)

พวกวิชาท่องจำ อย่างชีวะ ไทย สังคม เก็บไว้ท้ายๆ เพราะอ่านไปนานๆ เดี๋ยวก็ลืม :laugh:

DOMO
21 กุมภาพันธ์ 2011, 15:38
ผมอ่านแต่พวก สังคม ประวัติศาสตร์ พระพุทธฯ อ่ะ

วิชาที่ง่ายๆ(หรือเข้าใจหมดแล้ว)ก็เอาไปอ่านตอนก่อนสอบ :sweat: ให้มันแม่นขึ้นครับ:p

ส่วนพวกเลขถ้าเรียนในห้องเข้าใจก็ไม่ต้องอ่านก็ได้(มั้ง)

คusักคณิm
21 กุมภาพันธ์ 2011, 16:07
กระผมเริ่มจากวิชาคำนวณก่อน แล้วค่อยเก็บความจำ
ทำโจทย์ควบคู่ไปด้วยเลย
แต่ถ้าไม่ทันก็อ่านวิชาที่สอบก่อนก่อนขอรับ
-- อย่าหักโหมเกินไปนะขอรับ --

ตะวันร้อยแสง
21 กุมภาพันธ์ 2011, 16:59
วิชาท่องจำไปเก็บเกี่ยวเอาหน้าห้องสอบ
เวลาเพื่อนๆติวกัน
จะบอกให้ว่าเนื้อๆทั้งนั้น:p
(มันเป็นวิธีของคนอ่านหนังสือไม่ทัน อาจดูบ้าๆบอๆไปนิด แต่ก็ทำมาตั้งแต่ ป.1 จนจะจบ ม.3 แล้ว)

-Math-Sci-
21 กุมภาพันธ์ 2011, 18:47
วิชาท่องจำไปเก็บเกี่ยวเอาหน้าห้องสอบ
เวลาเพื่อนๆติวกัน
จะบอกให้ว่าเนื้อๆทั้งนั้น:p
(มันเป็นวิธีของคนอ่านหนังสือไม่ทัน อาจดูบ้าๆบอๆไปนิด แต่ก็ทำมาตั้งแต่ ป.1 จนจะจบ ม.3 แล้ว)

อยากบอกว่าผมก็ทำทุกครั้ง.. และทุกครั้งมักจะได้คะแนนเยอะกว่า ไอ่พวกอ่านมา ทั้งอาทิตย์ 55555555 .

แบบนี้เค้าเรียกว่าไรดีครับ แมวขโมยรึเปล่า ห้า ห้า :haha::haha:

*Orange*
27 กุมภาพันธ์ 2011, 21:53
ของหนู จะไม่อ่านอังกฤษ

เพราะว่ามันไม่มีไรต้องอ่าน

จำแกรมม่าได้หมด ก็ทำได้แล้ว

dxdy
28 กุมภาพันธ์ 2011, 03:25
ของหนู จะไม่อ่านอังกฤษ

เพราะว่ามันไม่มีไรต้องอ่าน

จำแกรมม่าได้หมด ก็ทำได้แล้ว

ถ้าเจอคำศัพท์ที่ไม่รู้หรือขนาด guessing meaning word ยังไม่ออกจะทำได้รึเปล่าครับ :)

*Orange*
06 มีนาคม 2011, 19:07
ถ้าเจอคำศัพท์ที่ไม่รู้หรือขนาด guessing meaning word ยังไม่ออกจะทำได้รึเปล่าครับ :)

หนูสอบมาแล้วมันง่ายมากๆค่ะ

fuukun
10 มีนาคม 2011, 12:11
พวกวิชาที่ต้องใช้ความคิดวิเคราะห์อย่าง คณิต ฟิสิกส์ ควรเริ่มต้นก่อน วิชาพวกนี้ดีตรงที่ ถ้าเข้าใจแล้ว จะเข้าใจได้ตลอดชีวิต ;)

ต่อด้วยพวกครึ่งบกครึ่งน้ำ อย่าง เคมี อังกฤษ (อังกฤษ นี่ไม่ใช่จำอย่างเดียวนะ ต้องฝึก ฟัง อ่าน เขียน ไปด้วย จึงจะได้ผล)

พวกวิชาท่องจำ อย่างชีวะ ไทย สังคม เก็บไว้ท้ายๆ เพราะอ่านไปนานๆ เดี๋ยวก็ลืม :laugh:

เห็นด้วยกันคุณyellow มากๆเลยค่ะ :))
เเต่ถ้าอ่านตอนก่อนเข้าห้องสอบเลยก้ไม่ดีนะคะ เดี๋ยวจะลืมหมดเลย:laugh:
ทางที่ดี จดด้วยก็ดีนะคะ อันนี้จำขึ้นใจเลย555