PDA

View Full Version : ผิดนิดหน่อย

NEWTON
10 เมษายน 2001, 21:54
ผมอ่านเสริมประสบการณ์ชุดที่ 18 ดูแล้วครับ แต่มีส่วนเดียวที่ผิด คือตรงที่ ตย.1ครับ อยากรู้ว่า 1/15 หรือ 1/20 กันแน่ ช่วยแก้ด้วยนะครับ เดี๋ยวคนอื่นจะเข้าใจผิด

แล้วอยากให้พี่เอา microsoft equation มาลงในเว็บบอร์ดหน่อยจะได้ไม่ต้องยุ่งยากเวลาพิมพ์สูตรคณิตศาสตร์ (ถ้าเป็นไปได้นะ..ไม่รู้ขอมากไปรึเปล่า)

gon
10 เมษายน 2001, 22:55
ขอบคุณที่บอกที่ผิดครับ.
ส่วนโปรแกรม equation นั้นเอามาลงไม่ได้ครับ.
เพราะมันไม่เหมือนกัน กับการใช้โปรแกรมเดี่ยวๆ บนคอม มันต้องรันบน server
ตอนนี้พี่กำลังรอภาษา mathml ที่พัฒนาโดย
W3C ให้มันลงตัวและก็ง่ายกว่านี้ และก็เป็นมาตรฐานกว่านี้ สำคัญคือมันต้องง่ายกว่านี้
และถึงเวลานั้นก็คงจะเอาใช้กันในบอร์ดแน่นอน
ส่วนที่ถามว่าทำไมไม่ทำแบบของพันธุ์ทิพย์ล่ะ
เพราะ จะเปลืองที่เก็บรูปภาพเปล่า ๆ เพราะยิ่งไฟล์ยิ่งเยอะ มันจะทำให้ระบบโดยรวมช้าลง
และจริง ๆ คนที่จะตอบหรือถามบ่อย ก็ควรมีเว็บไซต์ที่ใช้เก็บรูปของตัวเองในเน็ท และถ้ามีเวลาก็ควรไปพิมพ์มาแล้วแปลงเป็นรูปภาพ เพราะเราสามารถ link ไปยังรูปภาพ โดยใช้ตัวช่วย UBB code นี้ได้ครับ