PDA

View Full Version : Maple 14 ครับ กดแล้วได้ค่า กับไม่ได้ค่า

lek_cha
16 มกราคม 2012, 18:54
ผมไม่เข้าใจตรงคำสั่งของ Maple ว่า d/dx x กดแล้วอยากได้ค่าออกมาเลยว่าเป็น 1 ไม่ใช้ กดแล้ว ก็ยังติดอยู่ในรูปครับ ผมก็ลองดูใน Help copy มาดูก็ได้ แต่พิมพ์เอง ไม่ได้ครับ มันยังไงกัน ใครเข้าใจ ช่วยด้วยครับ ดังรูปนะครับ จะเป็นว่าบรรทัดกลางคือที่ copy มาจาก help มันได้ ที่พิมพ์เองไม่ได้ ทำยังไงดีครับ

nooonuii
16 มกราคม 2012, 18:59
ผมยังไม่เคยใช้น้องเปิ้ลเวอร์ชันใหม่เลยครับ ไม่รู้ว่าจะสวยเช้งกว่าเวอร์ชันเก่าแค่ไหน

แต่ถ้าเป็นเวอร์ชันเก่าๆผมคงใช้

diff(x,x)

ได้ $1$ แน่นอน