PDA

View Full Version : ชาวเน็ตวิจารณ์ ครูตรวจการบ้านผิด(วิชาคณิต) ยึดตัวเองเป็นศูนย์กลาง

Αρχιμήδης
29 กันยายน 2013, 12:34
ลองอ่านเนื้อหาตามเว็บลิ้งค์ดูนะครับ แล้วช่วยตอบคำถามแทนเด็กด้วย :) http://newslike.in.th/%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%88%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99/

ปล.ไม่ได้เข้าบอร์ดนาน เงียบไปมากนะครับ เห็นหัวข้อคิดถึงคุณลุงBankerด้วย ผู้มีพระคุณครับ ฮ่าๆ :please:

Amankris
03 ตุลาคม 2013, 01:12
นึกว่าบอร์ดนี้จะไม่มีคนพูดถึงแล้วซะอีก

Suwiwat B
03 ตุลาคม 2013, 17:25
ต้องมีอยู่เเล้วละครับ เเละเเล้วก็มาจนได้ 555555 คิดเห็นกันยังไงบ้างละครับ

lek2554
03 ตุลาคม 2013, 17:57
เคยมีถามแล้วครับ เดือนเดียวกันกับในการบ้านเลย ปีที่แล้ว

คุณกรเคยตอบว่า (http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=17359)

กิตติ
04 ตุลาคม 2013, 07:24
ว่าจะไม่ตอบอะไร เพราะเห็นว่าเดี๋ยวนี้เอ๊ะอะอะไรก็ตีให้เป็นข่าว ครู ผู้สอนถูกโจมตีเป็นเป้าตลอด และผลการสอบวัดผลออกมาทีไร โรงเรียนกับครูก็โดนกันเละ คนที่บอกว่าให้คิดนอกกรอบ เอ๊ะอะอะไรก็คิดนอกกรอบ ผมว่าพูดกันจนเผื่อนไป ไม่เข้าใจความหมายของการคิดนอกกรอบ บอกว่าไม่มีอิสระ ถ้าการสอนเด็กเล็กๆให้เข้าใจนิยามเบื้องต้นต้องบังคับ ต้องเรียนถูกเรียนผิดบ้าง มันจะตายกันหรือไงครับ ในขั้นพื้นฐานบางทีต้องยอมรับบางนิยามก่อน พอเรียนมากขึ้นถึงจะค่อยเข้าใจตามที่แย้งกัน คนที่บอกว่าครูแบบนี้จะต้องถูกออก ไปพบผอ.จะให้ออก มันจะบ้ากันไปใหญ่แล้วประเทศนี้ ครูสอนตามแบบที่กระทรวงเอาไปเทรนให้สอน ขืนสอนแหกมากๆก็ไม่ได้ใบ เรากำลังโจมตีครูที่สอนตามกระทรวง แบบนี้ทำไมไม่เห็นมีใครไปด่ากระทรวง คนที่ทำตามกฎเกณฑ์กลายเป็นเหยื่อ ปวดเฮดกับสังคมที่บ้าการเรียกร้อง เด็กทำการบ้านผิดสักสองสามข้อ ชีวิตเด็กคงไม่ไร้อนาคตหรอกครับ ผู้ใหญ่ที่เต้นด้วยเรื่องแค่นี้ ผมว่าวุฒิภาวะยังไม่มีเลยครับ เอาแต่ใจตัวเอง เคยไปเป็นครูกันบ้างไหม ครูไหมครูเขาเรียนอะไรกันกว่าจะจบมา ครูบางคนสอนเด็กไม่เต็มชั่วโมง ไม่ตรวจการบ้านเด็ก หรือตรวจแบบส่งเดช ไม่เห็นมีใครบ่น ผมว่าครูคนนี้ทำหน้าที่ตัวเองดีแล้วครับ
ผมรู้สึกว่าสังคมเล่นประเด็นข่าวมากไปจนน่าเบื่อ ชอบตัดสินคนด้วยความด่วนและเอาใจตัวเองเป็นหลัก หลังๆผมแทบจะไม่ดูข่าวช่อง๓เพราะชอบใส่สีไปเยอะ บางทีการปิดตัวเองจากข่าวสารที่เยอะเกิน มันทำให้ชีวิตผมพบกับความสงบมากขึ้น

หยินหยาง
04 ตุลาคม 2013, 14:17
ไม่ได้จะเข้ามาวิจารณ์อะไรครับเพียงแแต่เห็นว่ายังมีประเด็นที่น่าสนใจกว่าสิ่งที่คุยกันในเรื่องถูกผิดของนิยาม อันที่จริงมันก็ขึ้นอยู่กับว่าจะยึดนิยามของ textbook เล่มไหน และการอธิบายให้เด็กฟังเป็นอย่างไร แต่สิ่งที่ผมเป็นห่วงจากการตรวจการบ้านครั้งนี้คือ ข้อ 2 กับ ข้อ 4 เด็กคงคิดว่าตกลงคุณครูจะเอายังไงกันแน่ และนี่ก็จะเป็นคำตอบหนึ่งที่ว่าทำไมระบบการศึกษาของเราถึงเป็นแบบทุกวันนี้

share
05 ตุลาคม 2013, 12:14
กลอนเจ็ด

...“วิจารณ์”….ควรรู้….…....ลึกซึ้งยิ่ง
ในประเด็น……ในสิ่ง…...….ถกถ้อยแถลง
“หน้าที่”………ที่ตน…….....ต้องสำแดง
ปราศจาก….เคลือบแคลง….พวกพ้องใคร

…มั่นคง……เที่ยงตรง………อุเบกขา
ธรรมา………ธงหลัก……….ปักสูงไสว
เล่ห์ลิ้น…….พลิ้วพลิก……..หลีกห่างไกล
ทุกฟาก…….ฝั่งใด…………ยินดีฟัง

ครูก็เป็นคน ย่อมมีบ้างดี เก่ง บ้างด้อย บกพร่อง
จึงหวังเพื่อน ๆ อย่าเหมารวมเลย
สังคมเป็นเช่นไร ก็เป็นผลผลิตที่เราร่วมกันกระทำขึ้นจากอดีตถึงปัจจุบัน

ช่วยกันอธิบาย ชี้แนะจะดีกว่าไหมครับ

Guntitat Gun
06 ตุลาคม 2013, 10:30
เห็นด้วยกับคุณ share ครับ
แต่ถ้าจะให้ดี คุณครูก็ไม่ควรทำให้เกิดความผิดพลาดขึ้นบ่อยครั้งเหมือนกันครับ