PDA

View Full Version : เวลาว่างของชาว mathcenter ทำอะไรกันบ้างครับ

nongtum
09 พฤษภาคม 2005, 05:56
ตามหัวข้อครับ สำหรับผมช่วงนี้นอกจากอ่านการ์ตูน(Scanlation) ฟังวิทยุทั้งของท้องถิ่นและต่างประเทศ เล่นเกมแนว Arcade ปั่นการบ้านส่งรายสัปดาห์ ยากๆทั้งนั้น เช่น Algebra2 (commutative algebra), Elementary Number Theory กะเตรียมสอบจบระดับ ก็ไม่ต้องทำอะไรกันแล้วครับ

อ้อ ไม่ทราบว่าเคยมีคนถามหรือยัง นอกจากเวบบอร์ดนี้กับบอร์ดของ mathlink แล้ว ใครเล่นบอร์ดแนว problem solving หรือบอร์ดคณิตศาสตร์อื่นๆทั้งในและต่างประเทศบ้าง และระดับปัญหาและการจัดการต่างๆของบอร์ดนั้นเป็นอย่างไรบ้างเมื่อเทียบกับบอร์ดนี้ครับ

บอร์ดนี้เป็นบอร์ดคณิตศาสตร์บอร์ดแรกที่ผมพบและเล่นอย่างจริงจัง รู้สึกทึ่งในความสามารถของน้องๆพี่หลายคนในที่นี้ และเสียดายที่เพื่งรู้จักบอร์ดแห่งนี้ได้ไม่นานนัก(ห้าปีหลังบอร์ดคืนชีพ หากผมเข้าใจถูก) ผมเชื่อว่าเราไม่แพ้ใครในโลกจริงครับ หากได้รับการอบรมฝึกฝนอย่างถูกต้องและเพียงพอ ทุกคนมีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ

gools
09 พฤษภาคม 2005, 11:36
เล่นเกม กิน นอนครับ

R-Tummykung de Lamar
09 พฤษภาคม 2005, 22:10
ผมก็ฟังเพลง เล่นคอม อ่านหนังสือเล่นคับ .... :D ..ยิ่งวิทยุนี่ ผมฟังทุกคลื่นที่มี (ในเขตผมนะ) แล้วล่ะคับ ;)

10 พฤษภาคม 2005, 00:25
คุณ nongtum เอาเวลาว่างมาปั่นการบ้านส่งรายสัปดาห์ ก็แสดงว่าเอาเวลาไม่ว่างที่ใช้ทำการบ้าน ไปทำอย่างอื่นสิครับ :)

เวลาว่างของผม จะดูหนังอยู่ที่บ้าน เล่นเน็ต เขียนบทความ พัฒนาเว็บบอร์ด นำแผ่นหนัง DVD มาแปลงเป็น DivX เก็บไว้ หากเรื่องใดถูกใจมากก็แปล subtitle ให้เป็นภาษาไทย หรือบางทีก็แปลงเป็น VCD ส่งกลับไปให้ทางบ้านที่สุไหงโก-ลก (แต่หลังจากนี้ไม่ต้องแปลงเป็น VCD แล้วครับ ผมซื้อเครื่องเล่น DVD ที่เล่น Mp3, Wma, DivX, XViD, OGM, 3Gp ได้ ส่งไปให้ที่บ้านเลย :D ) ช่วงนี้ก็หมั่นออกกำลังกายครับ

เว็บบอร์ดคณิตศาสตร์อื่นๆ ผมไม่เคยเข้าไปใช้บริการ จึงเปรียบเทียบไม่ได้ว่ามีระบบข้างในเป็นอย่างไร ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ

nongtum
10 พฤษภาคม 2005, 01:15
ข้อความเดิมของคุณ TOP:
คุณ nongtum เอาเวลาว่างมาปั่นการบ้านส่งรายสัปดาห์ ก็แสดงว่าเอาเวลาไม่ว่างที่ใช้ทำการบ้าน ไปทำอย่างอื่นสิครับ :)

ทั้งถูกและไม่ถูกครับ เพราะนอกจากต้องอ่านเนื้อหาที่เรียนกะเล่นเนต(ขาดไม่ได้) แต่ปกติไม่fixเวลาทำการบ้านครับ ว่างตอนไหน ทำตอนนั้น เล่นไปทำการบ้านไป ก็ฟังเพลงไปไงครับ ทำงานเงียบๆแล้วมักหลับคางาน(ไม่ดื่มกาแฟครับ) มาเรียนที่ต่างแดน แต่ยังแก้นิสัยการเรียนแบบไทยๆไม่ค่อยได้ เลยสับรางเวลาทุลักทุเลหน่อยละครับ

รายการวิทยุทาง net ของไทยที่ฟัง ปกติเป็น green wave 106.5 ครับ ฟังเพลง jazz ผ่าน iTune บ้างเมื่อมีโอกาส บางทีก็ฟังรายการท้องถิ่นเอาข่าวบ้างเล็กน้อย แต่รายการท้องถิ่นที่นี่ส่วนใหญ่เปิดแต่เพลงภาษาอังกฤษยุค 80-90 ซ้ำไปซ้ำมาแต่พอฟังได้ บางทีว่างๆก็หาโหลด Scanlation (การ์ตูน scan ที่หาได้ง่ายๆทางเนต หลายเรื่องมาก แต่ที่อ่านหลักๆจะเป็นการ์ตูนจาก shonen jump)

วันนี้มีโอกาสโฉบไปดูบอร์ดของ mathlinks มา ดูเขาโพสต์โจทย์ โพสต์เฉลยกะแสดงความคิดเห็น สยองครับ แต่ละคนเป็นระดับตัวแทน เก่งสุดๆ เข้าไปตอนนี้พิมพ์เฉลยผิดอาจโดนยำได้ 555... เลยหลบมาฝึกวิทยายุทธ์กะ LaTeX ให้แก่กล้าก่อนดีกว่า :P

gon
10 พฤษภาคม 2005, 02:13
ผมอ่านการ์ตูนทุกวันครับ. ตั้งแต่ ป. 6 เช่าอย่างเดียว เริ่มซื้อตอนเรียนมหาวิทยาลัยครับ. ตอนนี้คาดว่ามีการ์ตูนไม่ต่ำกว่า 3000 เล่ม :)

สำหรับ เว็บ กับเว็บบอร์ด ถ้าจะว่ากันจริง ๆ แล้วทำมานานมากแล้วครับ. ประมาณต้นปี 2541 เริ่มทำจริงจังตั้งแต่ยุคที่เว็บสนุกดอตคอม ดังขึ้นมา ผมเลยรอช้าไม่ได้ คิดว่าเดี๋ยวเว็บไร้สาระจะครองเมือง (ตอนนั้นเว็บสนุก ผมคิดว่าไร้สาระมาก ๆ เลยครับ.) :cool:

บอร์ดชุดแรกฝากไว้ที่ thaimisc เว็บฝากไว้ที่ hypermart หลังจาก Top เข้ามาก็เปลี่ยนบอร์ดใหม่ แล้วหลังจากที่เริ่มโต ก็เลยเสียตังค์เช่า server เช่าอยู่ได้ 2 ปี โดนฝรั่งโกงสัญญา :mad: เลยต้องย้ายมาอยู่ไทย พร้อมทั้งจดโดเมนใหม่ สวรรค์เป็นใจครับ. เมื่อก่อนโดเมน mathcenter.net โดนฝรั่งยึดไว้เสียนาน ตอนนี้เสร็จโก๋ไม่ปล่อยแล้ว :cool:

เว็บนี้ยังห่างชั้นกับของ mathlink/aps เยอะครับ. ทั้งที่มีมาก่อน อย่างแรกภาษาของเรามันไม่อินเตอร์ ของเรายังต้องรวมพลอีกเยอะ บางคนทำท่าจะอยู่ แต่เดี๋ยวก็หายตัวไปอย่างลึกลับ โดยเฉพาะสาว ๆ :cool: ผมเชื่อว่าถ้าชอบเลขจริง ๆ จะอยู่กันได้นานครับ. แนวคิดบางอย่างเราอาจไม่ตรงกัน แต่ถ้ามีเพียงอินเตอร์เซคชันเดียว คือ เลขก็น่าจะคุยกันรู้เรื่องล่ะครับ. บางคนดูเหมือนจะชอบเลข แต่เอาเข้าจริง ๆ ก็หายตัวไป อย่างไร้ร่องรอย (ใครที่ไม่เคยเิปิดดูข้อความส่วนตัว ก็เปิดดูบ้างนะครับ อาจมีอะไรส่งถึงท่านบ้าง)

บางคนตั้งคำถามที่นี่แล้วไม่ได้รับคำตอบ (จริง ๆ ก็ขึ้นอยู่กับวิธีการถามตอบกลับด้วยครับ) ก็ไปถามที่เว็บ mathlink/aps ผมตามไปดูรู้อยู่ครับ. บางคนในที่นี้ก็เล่นที่นั่นอยู่ ผมเองนาน ๆ ก็แว๊บไปบ้าบอที่นั่นกับเขาสักที แต่ก็ไม่กล้าเขียนอะไรมาก ๆ เพราะไวยากรณ์มั่วครับ. :p

ถ้าจะให้เราเทียบชั้นกับเขาได้ ต้องช่วย ๆ อยู่ และลงมาเล่นบ้างครับ. ความรู้ในสมองแต่ละคนจะได้กระจาย ๆ ออกมา ผมเชื่อว่ามีอีกหลายคน นั่งดูอย่างเดียว ลงมาเล่นด้วยก็สนุกนะครับ. :D

ปล. ว่าง ๆ ลองใช้ google หรือ yahoo ใ่่ส่ keyword คำว่า "mathcenter" ดูครับ. นอนดีกว่า :)

nooonuii
10 พฤษภาคม 2005, 05:50
คุณ nongtum เรียนอยู่ที่ไหนเหรอครับ คิดว่าคงอยู่ใกล้ๆกัน :D แล้วสอบที่ว่าคือ สอบ comprehensive หรือเปล่าครับ ผมก็กำลังเตรียมตัวสอบ qualify เหมือนกัน

เวลาว่างของผมหมดไปกับการเล่นเนตเหมือนกัน ที่ประจำของผมก็คงจะป็นที่นี่แหละครับ มีฟังเพลงออนไลน์จากที่นี่ http://radio.thaiware.com/
แล้วก็เข้าไปเล่น scrabble online ที่นี่ www.thaibg.com (http://www.thaibg.com)
(ถ้าใครเห็นชื่อผู้เล่นที่เกี่ยวกับคณิตศาสตร์ก็เดาไว้ก่อนเลยว่าเป็นผมเอง :D มีหลายชื่อครับ)
ตอนอยู่เมืองไทยก็อ่านการ์ตูนเยอะเหมือนกันครับ เน้นแนวผจญภัย แต่มาอยู่ที่นี่ยังไม่รู้จักแหล่งครับ กลับเมืองไทยคราวนี้คงเสียเวลากับการอ่านการ์ตูนอีกแน่ๆเลย

nongtum
10 พฤษภาคม 2005, 06:38
ข้อความเดิมของคุณ nooonuii:
คุณ nongtum เรียนอยู่ที่ไหนเหรอครับ คิดว่าคงอยู่ใกล้ๆกัน :D แล้วสอบที่ว่าคือ สอบ comprehensive หรือเปล่าครับ ผมก็กำลังเตรียมตัวสอบ qualify เหมือนกัน
ตอนนี้ผมเรียนเลขระดับ Diplom (ตรีควบโท)อยู่ที่ Uni Heidelberg อยู่เทอมที่ห้า
ที่นี่มีการสอบสำหรับนักศึกษาที่เรียนคณิตเป็น Major ที่จะต้องสอบให้ผ่านก่อนจบเทอมที่หก เรียกว่า Vordiplomprüfung (Vordiplom เทียบได้ประมาณ ป.ตรี ที่ตัด paper ออก) ซึ่งเป็นการสอบเพื่อวัดว่าเข้าใจตัวพื้นฐานที่เรียนมาสามเทอมแรกดีพอที่จะเรียนต่อในระดับ Hauptdiplom (เทียบได้ประมาณ ป.โท) อันได้แก่ Linear Algebra 1-2, Analysis 1-3, Practical math (Intro to stat, Intro to numerical math. หรือ intro to Stochastic ตัวใดตัวหนึ่ง) และวิชาเลือก โดยการสอบเป็นการสอบปากเปล่า วิชาละประมาณสามสิบนาที (จะว่าง่ายก็ง่าย ยากก็ยากครับ เพราะมันวัดความเข้าใจแต่ละวิชาตลอดสามสี่เทอมในเวลาไม่ถึงชั่วโมง)
ว่าแต่ว่าสอบ qualify ที่ว่าเป็นอย่างไรหรือครับ (ชักนอกเรื่องแล้ว พอดีกว่า)
ข้อความเดิมของคุณ nooonuii:
เวลาว่างของผมหมดไปกับการเล่นเนตเหมือนกัน ที่ประจำของผมก็คงจะป็นที่นี่แหละครับ มีฟังเพลงออนไลน์จากที่นี่ http://radio.thaiware.com/
แล้วก็เข้าไปเล่น scrabble online ที่นี่ www.thaibg.com (http://www.thaibg.com)
(ถ้าใครเห็นชื่อผู้เล่นที่เกี่ยวกับคณิตศาสตร์ก็เดาไว้ก่อนเลยว่าเป็นผมเอง :D มีหลายชื่อครับ)
ตอนอยู่เมืองไทยก็อ่านการ์ตูนเยอะเหมือนกันครับ เน้นแนวผจญภัย แต่มาอยู่ที่นี่ยังไม่รู้จักแหล่งครับ กลับเมืองไทยคราวนี้คงเสียเวลากับการอ่านการ์ตูนอีกแน่ๆเลย
น่าสนใจครับ ว่างๆจะลองแวะไปฟัง หากสนใจเพลงเก่า ลองแวะไปฟังทีบ้านเพลงเก่า http://www.oldsonghome.com/
(require RealPlayer) หรือที่ไอมิวสิค http://imusic.teenee.com/ ได้ครับ

ส่วน scrabble ผมเล่นไม่เก่งครับ และไม่ได้ชอบเล่นเท่าไหร่ แต่ว่างๆจะโผล่ไปดูเกมครับ ;)

หากสนใจ scanlation ลองเข้าไปดู ที่นี่ (http://www.manganews.net/)ได้ครับ แต่บางทีอาจต้องใช้โปรแกรมจำพวก Bittorrent หรือ IRC เพื่อโหลดมาดูครับ ส่วนใหญ่เป็นการ์ตูนญี่ปุ่นในช่วงสิบปีนี้ ^_^ ที่อ่านอยู่ปัจจุบันมีหลายเรื่องมาก ส่วนใหญ่เป็นการ์ตูนผู้ชาย

nooonuii
10 พฤษภาคม 2005, 09:46
อ๋อ คุณ nongtum เรียนอยู่เยอรมันเหรอครับเนี่ย สอบ qualify คือ การสอบวัดความรู้ระดับ Ph.D ครับ สำหรับมหาวิทยาลัยที่ผมเรียนอยู่ต้องสอบให้ผ่าน 3 วิชา เป็นการสอบ 4 ชั่วโมง กับข้อสอบมหาประลัย 6 ข้อ :mad:

bell18
27 กรกฎาคม 2005, 10:04
1. ทำโจทย์เลขที่ยังไม่ได้ทำ
2. ฟังเพลงแนว progressive rock
3. แต่งโจทย์เลขเก็บไว้ เตรียมจะพิมพ์ขายวางตลาด

คusักคณิm
29 มีนาคม 2008, 19:46
อ่านหนังสือ
ดูหนังสนุกๆ(แฮร์รี่ มาดากัสการ์ สตาร์วอลล์ ฯลฯ)
ฟังเพลงเก่าๆ
เล่นเน็ต หาข้อสอบคณิตศาสตร์ และอื่นๆ:D

m_Innocent
01 เมษายน 2008, 10:45
เวลาว่างเหรอคับ...อืมส่วนมากจาอ่านหนังสือในร้านนะคับ....ไปตากแอร์เย็นหนังอ่านตรงนั้นไปเลยอะคับ...เหตุผลหนึ่งคือไม่มีตังจาซื้ออะค ับ..เลยอ่านตรงนั้นเลย แหะๆ

mathematiiez
07 มิถุนายน 2008, 12:25
ก็อ่านหนังสือ ออกกำลังกาย เล่นกับน้อง ช่วยงานแม่ เล่นเน็ตและนันทนาการอื่นๆ^^

-*-'
19 ธันวาคม 2008, 10:20
เล่นเกมส์ แนว mmorpg ไม่ก็ เกมแนววางแผนของ total war ครับ เล่นแล้วจะทำให้ฉลาดขึ้นจริงๆนะ -*-
ฟังเพลง จากวิทยุผ่านเน็ตอะ เปิดเองเลือกเพลงไม่ถูก
ทำโจทย์เลขที่เอามาจากเวป www.pratabong.com ครับ เยอะดี ฟรีด้วย อิอิ (เคยเรียนที่นี่)
อ่านหนังสือพวกประวัติศาสตร์ การเมือง การเงิน การลงทุน อะไรพวกนี้อะครับ อ่านไว้เพื่อได้ใช้ในอนาคต
อ่านการ์ตูนเก่าๆ ยืมเพื่อนมาอ่าน ไม่มีเงินซื้อเองT_T

LightLucifer
19 ธันวาคม 2008, 10:59
ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างอ่ะครับ
แต่ถ้าว่างๆปกติก็ ฟังเพลง เล่นเกม (Resident Evil,God of War และเกมแนวนี้) แล้วก็ ทำโจทย์ครับ:):)

กรza_ba_yo
19 ธันวาคม 2008, 17:53
ดีดีดี

ส่วนผมก็เล่นบาสคับ วิ่ง

เล่นเน็ตเป็นส่วนใหญ่(พูดกับเพื่อนเก่าที่อยู่ต่างรร.)

เเล้วก็ทำโจทย์(นานๆที)

บัพบาย

IkaRus
22 ธันวาคม 2008, 16:03
ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างอ่ะครับ
แต่ถ้าว่างๆปกติก็ ฟังเพลง เล่นเกม (Resident Evil,God of War และเกมแนวนี้) แล้วก็ ทำโจทย์ครับ:):)

God of War ผมก็เล่นครับสนุกดี

เวลาว่างก็เล่นเกมส์ อ่านการ์ตูน ไปเรื่อยละครับ

ส่วนการบ้านว่างๆค่อยปั่นอีกที:haha:

The TaNgz
22 ธันวาคม 2008, 19:00
เราเล่นเอ็ม
^^

เด็กรักคณิต
22 ธันวาคม 2008, 19:21
ช่วงเวลาว่างของผมคือ ฟังเพลง เล่นเกมส์ อ่านหนังสือ เป็นส่วนใหญ่

เหนือฟ้า
22 ธันวาคม 2008, 21:34
นั่งทำคณิตครับ
แต่ผมไม่เก่งคณิตหรอกคับ
ถึงขั้นอื้อเลยคับ
มืดแปดด้านคับ

Kira Yamato
22 ธันวาคม 2008, 22:27
ผมหรอครับ
ก็เล่นเน็ต เล่นเกม
ดูเว็บบอร์ดนี้แหละถ้ามีไรให้ทำก็ทำถ้าไม่มีก็ออกเหมือนกันครับ
เกมที่เล่นมันเป็นเกมของยุโรปอ่ะwonderland เล่นเพราะเพื่อนโรมาเนียแนะนำ
เป็นเกมตีเก็บเลเวลอ่ะนะครับ

Anonymous314
22 ธันวาคม 2008, 23:10
นอนครับ ได้พักผ่อนสมอง

Ameerah_eye
03 พฤษภาคม 2009, 19:44
เหอๆๆๆๆๆ.....ว่างๆก็นอนหลับค่ะ....

Mathcenter_story
11 พฤษภาคม 2009, 15:24
หายใจครับ (ขำๆ)

kheerae
11 พฤษภาคม 2009, 15:29
เรื่องไร้สาระครับ

goberhok
11 พฤษภาคม 2009, 20:19
ฟังเพลง เล่นกับเเมวครับ

RoSe-JoKer
11 พฤษภาคม 2009, 21:31
เวลาว่าง = เข้า Mathcenter ไง 55555

Platootod
12 พฤษภาคม 2009, 18:18
เล่นอะไรๆที่ปัญญาอ่อนอย่างบ้าคลั่ง่
ทำโจทย์
เล่นเกมส์
หามุขตลก

ToP_555
14 พฤษภาคม 2009, 21:49
ผมทั้งว่างไม่ว่างที่เเน่นอนเล่นหายใจอ่าน

หมาป่าขาว
15 พฤษภาคม 2009, 15:17
เล่นเกม ทำแบบฝึกหัด เล่นไพ่ยูกิ เล่นกีฬา
เท่าที่ดูแล้วเนี่ยไม่มีใครขาดเล่นเกมเลยนะครับ(รวมทั้งตนเอง)