PDA

View Full Version : problem-solving math

promath
16 พฤษภาคม 2005, 12:45
ตอนนี้ผมคิดกำลังทำโปรเจคอย่างหนึ่งที่อยากจะให้ทุกคนมีส่วนร่วมด้วยกันของสมาชิกชาว mathcenter ทุกท่านครับ
คือผมตั้งใจไว้ว่า ผมอยากจะให้สมาชิกทุกท่านได้ลองส่งเกม/ปัญหาเกี่ยวกับคณิตศาสตร์มาให้ลองคิดกัน โดยแต่ละคนมีอิสระที่จะถาม จะคิด หรือโต้แย้งคำตอบกันได้ ถ้าเป็นคำถามที่ตนเองคิดเอง ตั้งเอง และเฉลยเองจะเยี่ยมมากครับ เพราะกลุ่มเพื่อนผมที่ชอบคณิตศาสตร์ก็ยังมีอีกเยอะ และพอสรุปสุดท้าย ผมก็จะนำคำถามและคำตอบของแต่ละคนนั้นไปรวบรวมเป็นเล่ม (แต่ไม่ได้เอาไปขายนะ :D ) แต่จะลองเอาไปให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ดูว่า สมาชิกชาว mathcenter มีความอัจฉริยะทางคณิตศาสตร์แค่ไหน ถือว่าเป็นการ promote เว็บนี้ไปด้วยในตัว คุณพี่มังกรและคุณพี่ top และพี่ๆ คนอื่น มีความเห็นว่าอย่างไรครับ ข้อติ-ชม เสนอเข้ามาได้ครับ เดี๋ยวจะเข้ามาดูอีกที :rolleyes:

nooonuii
16 พฤษภาคม 2005, 18:50
กำลังถกกันถึงเรื่องนี้ในกระทู้ข้างล่างนี่เองครับ

gon
17 พฤษภาคม 2005, 14:43
ใช่แล้วครับ. แนวคิดของน้องคล้าย ๆ กระทู้ข้างล่างเลย กำลังคิดอยู่ว่าจะเริ่มเมื่อไหร่ดี :)

nooonuii
17 พฤษภาคม 2005, 23:20
อีกสองวันจะสอบเสร็จแล้วครับ เดี๋ยวเอามาลงลองเชิงดูซักข้อครับ