PDA

View Full Version : มาดูปลามนุษย์ต่างดาว 4 ขา ดีกว่า

gon
06 มิถุนายน 2005, 02:44
ดูเลย 4 ขา เห็นไหม ๆ :cool:
http://www.mathcenter.net/webboard/upload_files/6-000017-000000.jpg

gon
06 มิถุนายน 2005, 02:45
ดูดี ๆ มันกำลังยิ้มด้วย. :D
http://www.mathcenter.net/webboard/upload_files/6-000017-000001.jpg

gon
06 มิถุนายน 2005, 02:47
ปลาอะไรเอ่ย มี 6 เขา 4 สีขา.
http://www.mathcenter.net/webboard/upload_files/6-000017-000002.jpg

nongtum
06 มิถุนายน 2005, 04:02
แหม ไม่ต้องกลัวว่าบอร์ดนี้จะเงียบหรอกครับ ช่วงนี้ขาประจำหลายคนคงกำลังยุ่งๆอยู่ วันดีคืนดีมีข้อสอบมาลง เดี๋ยวก็คึกคักเองแหละครับ มีขาจรมาถามโน่นนิดถามนี่หน่อย ก็เปลี่ยนบรรยากาศเครียดๆได้ดีออก :p
ว่าแต่คุณ gon หารูปมาจากไหนหรือครับ แปลกดี แต่ถ้าหากเป็นปลาจริงๆก็ เอ่อ... :D

warut
06 มิถุนายน 2005, 06:42
ฮั่นแน่...คุณ gon หลอกเด็กอีกแล้ว นี่มันเจ้า salamander ไม่ใช่เหรอครับ รู้สึกคนไทยจะเรียกว่า "จิ้งจกน้ำ" ค่อนข้างหายากในประเทศไทย (อย่างน้อยผมก็ไม่เคยเห็นล่ะ) สัตว์ครึ่งบกครึ่งน้ำแบ่งเป็น 2 กลุ่มใหญ่ๆ พวกแรกก็คือพวก กบ อึ่งอ่าง คากคก เขียดตะปาด ฯลฯ ที่เรารู้จักกันดี กับอีกพวกหนึ่งก็คือ salamander นี่แหละ ส่วนเขาที่เห็นก็คือเหงือกของมันนั่นเองครับ :D

ป.ล. แต่ผมว่าตัวนี้เป็นพันธุ์ที่ไม่มีในประเทศไทยนะครับ แล้วก็เป็นแบบเผือกด้วยแหละ

tana
06 มิถุนายน 2005, 18:37
อืม salamander นี่ชื่อเหมือนเกมส์นึงของแฟมิคอมเมื่อก่อนเลยครับ เป็นเกมส์จรวดไล่ยิง คุณ warut นี่เก่งจริงๆนะครับ เรื่องปลาแปลกๆ แบบนี้ยังรู้จักด้วยอ่า นับถือครับ :D

บทความของผมที่พี่กรลงให้ ในหน้าที่ 2 ตอนท้าย พี่กรไปลงซ้ำกับตอนท้ายของหน้าที่ 1 ที่เป็นการพิสูจน์น่ะครับ ช่วยเอาช่วงท้ายของหน้าที่ 2 ออกด้วยนะครับ ไม่งั้นเดี๋ยวคนเข้ามาอ่านเค้าจะงงกัน ขอบคุณครับ

ปล. ตอนนี้พี่กรเข้าไปเป็นหนึ่งในทีมงานของ My maths แล้วหรือครับ เป็นฝ่าย Editors คู่กับ คุณ สนอง เสาทอง

warut
07 มิถุนายน 2005, 12:57
จริงด้วยล่ะ มิน่าเห็นช่วงนี้คุณ gon บอกยุ่งๆ ที่แท้แอบหลบไปเป็น Editor ของ My Maths นี่เอง สุดยอดๆ โชคดีที่คุณ tana มาบอกไม่งั้นคงอีกนานกว่าผมจะรู้เรื่อง สำหรับฉบับล่าสุดนี้ผมสังเกตเห็นอยู่อย่างเดียวคือคอลัมน์ของมายะจังหายไปง่ะ :(

gon
07 มิถุนายน 2005, 19:31
ข้อความเดิมของคุณ nongtum:
ว่าแต่คุณ gon หารูปมาจากไหนหรือครับ แปลกดี แต่ถ้าหากเป็นปลาจริงๆก็ เอ่อ... :D ตัวข้างบนนี้ผมไม่รู้หรอกครับ ว่ามันตัวอะไร เพื่อนมัน Forward มาให้ว่าเป็นปลา ผมก็ว่าปลาตามมันว่า ชีวิตนี้ยังไม่มีโอกาสไปเยือนพวก พิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำเลยครับ. เลยค่อนข้างโง่เกี่ยวกับพวกน้ำ ๆ ทั้งหลาย ยังมีแปลก ๆ อีกเยอะที่เพื่อนผมมันส่งมาใ้ห้ อันไหนน่าสนใจผมจะเอามาให้ดูกัน
ข้อความเดิมของคุณ tana:
ปล. ตอนนี้พี่กรเข้าไปเป็นหนึ่งในทีมงานของ My maths แล้วหรือครับ เป็นฝ่าย Editors คู่กับ คุณ สนอง เสาทอง
ใช่แล้วครับ. พี่เข้าไปร่วมตั้งแต่เล่มของเดือนนี้ ถ้ามีอะไรสงสัยก็ Pm มาได้ครับ. บางเรื่องออกอากาศไม่ได้ :cool:
ข้อความเดิมของคุณ warut:
จริงด้วยล่ะ มิน่าเห็นช่วงนี้คุณ gon บอกยุ่งๆ ที่แท้แอบหลบไปเป็น Editor ของ My Maths นี่เอง สุดยอดๆ โชคดีที่คุณ tana มาบอกไม่งั้นคงอีกนานกว่าผมจะรู้เรื่อง สำหรับฉบับล่าสุดนี้ผมสังเกตเห็นอยู่อย่างเดียวคือคอลัมน์ของมายะจังหายไปง่ะ :(
หุ ๆ แฟนมายะจังเยอะจริง ๆ สำหรับเรื่องนี้บอกได้สั้น ๆ คำเดียวครับว่า "มายะจัง มาสาย :o " ฉบับหน้าถึงจะมา on air ตามปกตินะครับ. ;)

R-Tummykung de Lamar
07 มิถุนายน 2005, 19:31
ฮือๆ ว่าจะส่งบทความเรื่อง Phi ซะหน่อยโดนคุณ กรชนก ตัดหน้าซะแล้ว :( ไม่ทราบว่าที่เค้าเขียนนั่น จบตอนเดียวหรือเปล่าครับ หรือว่ายังมีตอนต่อไปอีกครับ :D

ปล.เห้นพี่ gon เคยบอกว่า คุณ กรชนก เคยเขียนบทความใน Mathcenter เรื่องนี้ด้วย ซึ่งผมหาแล้วไม่มีครับ เจอแต่ ฟีโบนักชีของพี่ gon :D

gon
08 มิถุนายน 2005, 19:55
บทความของน้อง กรชนก มีชุดเดียวเท่านนั้น ไม่มีตอนต่อไปครับ. และ ก็ไม่เคยเขียนใน Mathcenter ด้วยครับ. อีกอย่างบทความเรื่อง "ฟิโบนักชี" ในเว็บนี้พี่ Top เป็นคนเขียนครับ. อย่าได้เข้าใจผิดไป

ปล. ฟิโบนักนักชีมีคนเขียนไปแล้ว เราก็เขียนไตรโบนักชีก็ได้ครับ. :cool: ถ้าเจอสักกรณีในธรรมชาติ ดังแน่ ๆ ครับ. ;)

R-Tummykung de Lamar
08 มิถุนายน 2005, 22:07
ข้อความเดิมของคุณ gon:
บทความของน้อง กรชนก มีชุดเดียวเท่านนั้น ไม่มีตอนต่อไปครับ. และ ก็ไม่เคยเขียนใน Mathcenter ด้วยครับ. อีกอย่างบทความเรื่อง "ฟิโบนักชี" ในเว็บนี้พี่ Top เป็นคนเขียนครับ. อย่าได้เข้าใจผิดไป

ปล. ฟิโบนักนักชีมีคนเขียนไปแล้ว เราก็เขียนไตรโบนักชีก็ได้ครับ. :cool: ถ้าเจอสักกรณีในธรรมชาติ ดังแน่ ๆ ครับ. ;)

ขอเขียนเพิ่มเติมเป็นตอน 2 , 3 , 4 , ... ต่อจากคุณ กรชนก ได้ไหมครับ เพราะว่า ตอนนี้ ก็รวบรวมมาได้พอสมควรแล้ว :D

warut
15 เมษายน 2007, 02:43
เพิ่งทราบมาโดยบังเอิญครับว่าตัวประหลาดนั่นมันคือตัวอะไร ละก็เช่นเคยครับผมขอแปะเอาไว้กันลืม

มันเป็นสัตว์ในกลุ่ม salamander อย่างที่ผมคาดไว้จริงๆครับ แต่เป็นแบบพิเศษที่เรียกว่า neotenic (http://en.wikipedia.org/wiki/Neoteny) salamander คือมันไม่ยอม metamorphosis ไปอยู่บนบกซักที แต่ก็สามารถเติบโตจนสืบพันธุ์ได้ ตัวอย่างก็เช่น axolotl (http://en.wikipedia.org/wiki/Axolotl) ซึ่งคิดว่าเป็นตัวในรูปนั่นแหละครับ

ป.ล. สามารถบังคับให้มัน metamorphosis ได้โดยให้ thyroid hormone ครับ

iMissU
15 พฤษภาคม 2007, 10:15
จะปลาหรือว่า salamander ก้อน่ารักหมดแหละจ้า

meiji
15 พฤษภาคม 2007, 13:59
รูปแปลกดีนะคะ แต่ก้ออออ....น่ารักกก..

[Tong]_1412
15 พฤษภาคม 2007, 19:41
salamander ตัวนี้เองที่ อ.ไพศาล เห็นแล้วเอาไปแต่งข้อสอบ สอวน. ครั้งที่ 4 แน่ ๆ ถ้าคุณ gon บอกก่อนว่าเป็น salamander นะครับ โจทย์ สอวน. ครั้งที่ 4 คงไม่ใช่มนุษย์ต่างดาว 4 ขาหรอกคับ สงสัยต้องหาวิธีสวมถุงเท้าและก็รองเท้าให้ salamander แล้วละครับ ^^

iMissU
22 พฤษภาคม 2007, 09:11
อืมๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

นายกอไก่
25 พฤษภาคม 2007, 23:33
เดี๋ยวๆๆๆ
ลองเดินไปหน้ากระจกดิ
แล้วมองดู
...มนุษย์สองขา...คิดได้ไงเนี่ย