PDA

View Full Version : ยึดครอง mathcenter.org !!!

gon
03 สิงหาคม 2005, 02:35
หลังจากที่ผมเข้าระวังติดตามดูชื่อโดเมนอีก 2 ชื่อที่เหลือ คือ mathcenter.com กับ mathcenter.org มาเป็นยาวนาน ในที่สุดวันนี้ไม่กี่ชั่่วโมงที่ผ่านมา mathcenter.org ก็ว่างจนได้ .... เย่ ! :D

แน่นอนว่าผมรีบปฏิบัติภารกิจยึดโดยฉับพลัน และ แล้วไม่ถึงครึ่งชั่วโมงที่ผ่านมา mathcenter.org ก็เสร็จผมเรียบร้อย เฮ้อ... เหนื่อย :cool: ตัวนี้ผมลองจดโดยใช้บริการจากต่างประเทศซึ่งสามารถจัดการเกี่ยวกับโดเมนได้ทุกอย่าง เดี๋ยวตอนนี้ว่าจะลองสั่งมัน Forward มาที่นี่ดู

บางคนอาจสงสัยว่าจะยึดไปทำไม คำตอบก็คือ ... โดเมนดี ๆ เราต้องรีบยึดไว้เพื่ออาจทำภารกิจอื่นในอนาคตครับ. โดเมนดี ๆ หลายอันเราถูกฝรั่งยึดครองมานาน โอกาสดี ๆ แบบนี้มีไม่มาก เมื่อมีต้องรีบใช้

อีกอย่างตอนนี้ผมว่าจะลองลงอะไรเล่น ๆ สนุก ๆ ตามประสาคนอยากทำอะไรหลาย ๆ อย่างด้วย. ;)
เหลืออีกตัวเดียวเท่านั้นที่รอฝรั่งปล่อย...

R-Tummykung de Lamar
03 สิงหาคม 2005, 18:10
อยากได้ mathcenter.com อะคับ เก๋ากว่า :D

gon
03 สิงหาคม 2005, 21:41
สำหรับ mathcenter.com คาดว่าไม่เกินสิ้นปีนี้ปฎิบัติการยึดจะสำเร็จครับ. เอาใจช่วยด้วยนะครับ. :D

gon
04 สิงหาคม 2005, 13:58
ปฎิบัติการ Forward Domain สำเร็จเรียบร้อยอย่างงดงาม :D ลองทดสอบได้โดยการเข้าที่ mathcenter.org (http://www.mathcenter.org)

้้อ้อ. ลืมบอก Subdirectory อะำไรมาหมดนะครับ. คือ Link ทุกอย่างจาก mathcenter.net/folder/?????.xxx = mathcenter.org/folder/?????.xxx

prachya
07 สิงหาคม 2005, 09:37
แง้ว แล้วจะเปิด 2 เว็บเลยหรอครับ หรือว่าไว้พี่จะเปลี่ยนไปใช้ .org อันเดียว

gon
08 สิงหาคม 2005, 00:41
เปล่าครับ. ที่จดทะเบียนอันใหม่นี่มันถึงพร้อมด้วยองค์ประกอบหลายอย่าง อย่างแรกคือ โดเมนมันว่างพอดี อย่างที่สองอยากจะทดสอบการใช้เงินทางเน็ตผ่านพวก E-gold, paypal และ อย่างสุดท้ายเ้ป็นความฝันครับ อยากจะทำอภิมหาโปรเจ็คหลาย ๆ อย่าง ถ้าจำไม่ผิด
.net = องค์กรที่ไม่แสวงหาผลกำไร
.org = กลุ่มองค์กรอะไรสักอย่าง อนาคตเราจะมีโครงการตั้งกลุ่มนักคณิตศาสตร์ไทย มันจะสนุกระดับไหน 555 อันนี้ขอฝันไว้ก่อนครับ. :D และสุดท้าย
.com = ธุรกิจหาตังค์

prachya
08 สิงหาคม 2005, 22:55
เอ๋ อภิมหาโปรเจ็คอารัยหรอครับ อิอิ แล้วถ้าตั้งกลุ่มนักคณิตศาสตร์ไทยได้จริง ต้องหนุกแน่ๆเลยครับ ;) งุงิ

gon
08 สิงหาคม 2005, 23:18
อภิมหาโปรเจ็ค ก็คือ โปรเจ็คอันยิ่งใหญ่หลาย ๆ อย่างที่เวลาว่าง ๆ เคยนั่งเพ้อฝันอยู่ เคยฝันอยู่หลายอย่างครับ ไม่รู้ชาตินี้จะได้มีปัญญาทำหรือเปล่า อย่างเช่น เคยฝันว่า จะำทำห้องสมุดคณิตศาสตร์ที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย ให้คนที่ชอบเลขมายืมอ่านได้ ใครอยากได้เล่มไหนก็มีบริการพิมพ์ให้อะไรประมาณนี้ แบบว่าในห้องสมุดนี้จะมีแต่หนังสือที่เกี่ยวกับคณิตศาสตร์อย่างเดียว เคยอ่านเรื่องเนกิมะหรือเปล่าครับ เหมือนกับหอสมุดของโรงเรียนมาโฮ อะไรประมาณนั้นเลย ;)

เหอ ๆ แต่เมื่อลองคำนวณเงินเล่น ๆ ดู ติ๊ต่างว่า Text Book เล่มละ 4000 บาท 1 แสนเล่ม ก็ 400,000,000 บาท โอ้.... งานนี้ก็ต้องปั๊มหาเงินให้ได้อย่างน้อยสักห้า่ร้อยล้านก่อนครับ. :cool:

nongtum
09 สิงหาคม 2005, 00:52
ช่วงนี้อาจหายไปบ้างเพราะต้องอ่านหนังสือเตรียมสอบ แต่แวะมาดูประจำนะครับแต่ไม่ว่างตอบ(คำถามที่มีก็คิดไม่ออกก็ด้วย)...

เรื่องโครงการของคุณ Gon ไม่ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้เลยครับ เราอาจใช้ไอเดียแบบ wikipedia(ช่วยกันทำ)ก็ได้ หรืออาจเป็นแหล่งรวมลิงค์/archive ทั้งภาษาไทยหรืออังกฤษ และ/หรือแปลบทความจากภาษาอื่น เป็นส่วนเสริมจากที่นี่ก็ได้นะครับ เป็นไปได้ ไม่ใช้งบ(ของ webmaster)มาก
หรืออาจใช้เป็นพื้นที่ทำ e-magazine ก็น่าสนนะครับ(จะมีคนทำไหมนะ...)
อ้อ อีกอย่างหากทำแบบที่คุณ Gon ว่า จะมีปัญหาทางลิขสิทธิ์เอาได้นะครับ :D

prachya
28 สิงหาคม 2005, 21:39
400 ล้านน :eek: :eek: จาไปเอามาจากไหนคับ ไม่งั้นก้อต้องหาคนร่วมด้วยอะครับ อย่างที่พี่ nongturn บอก เหงแร้วจาเปงลม ชักแหง่กๆๆ

ปล.เปงคนม่ายอ่านการ์ตูนอ่าครับ แหะๆๆ ><

gon
28 สิงหาคม 2005, 23:41
นายกทักษิณจับพลัดจับพลูยังมีทรัพย์สินตั้งหลายหมื่นล้าน แล้วทำไมพี่จะฝันไม่ได้บ้างล่ะครับ. :D ส่วนจะทำได้หรือเปล่าก็ต้องคอยดูกันต่อไปอีกที :p

tunococ
29 สิงหาคม 2005, 13:53
สู้ ๆ ครับ เอาใจช่วย ... เดี๋ยวเอาแรงช่วยด้วย :D

gon
29 สิงหาคม 2005, 21:34
ขอบคุณครับ. ยังมีชีวิตอยู่ก็ต้องทำอะไรกันต่อไป :)

ปล. คุณ tunococ ไม่คิดจะเขียนบทความส่งนิตยสาร My Maths บ้างหรือครับ. เห็นขยัน Update Blog เสียยาวเลย ตอนนี้ไฟกำัลังแรงมาก แน่ ๆ เลย :D

prachya
29 สิงหาคม 2005, 23:37
งั้นเป็นกำลังใจให้ละกานครับ ขอให้อภิมหา project !! พี่เป็นจริงน้าครับ ;) คิคิ :D

drogba
13 กุมภาพันธ์ 2008, 23:38
อยากให้ทำได้น่าจะสนุกดีนะครับ
มีหนังสือให้อ่านเยอะเลย 55

Lekkoksung
14 กุมภาพันธ์ 2008, 18:13
ขอเอาใจช่วยอีกแรงใจน่ะครับ
อย่างนี้ซิถึงได้เรียกว่าเกิดมาเป็นมนุษย์ประเสริฐสุดโดยแท้
หากมีความฝันแล้วจงก้าวต่อไป
If you can dream, You can do it.
เอาใจช่วยครับ

จุ๊บแจง
25 กุมภาพันธ์ 2008, 21:29
เอาใจช่วยนะคะ พี่ gon สู้ๆค่ะ จะรอวันที่พี่ทำสำเร็จนะคะรออ่านหนังสือในห้องสมุดเลข ที่ราคาน่าเวียนหัว 4 ร้อยล้านโห้!!!!!!!!
จะเอาแรงใจช่วยคร่า

SuperHero_Am_Pro
26 กุมภาพันธ์ 2008, 07:51
555
ดีเหมือนกันนะ
คนดูเลขไม่รู้เรื่องจะมีทางออกแล้ว

คusักคณิm
29 มีนาคม 2008, 19:44
ยังไงก็ตามเราก็รักmathcenter.netที่สุด

mathematiiez
07 มิถุนายน 2008, 12:36
สู้ๆ !! นะ ^^