PDA

View Full Version : เรื่องเล่าที่ยังไม่เกิด

21 สิงหาคม 2005, 17:10
เอามาจากราชดำเนินครับ :)

ครั้งหนึ่งนานมาแล้ว มี อาจารย์วิชากฎหมายท่านหนึ่ง เปิดโรงเรียนสอนวิชาอาชีพ ทนายความ

โดยมีเงื่อนไขว่า เขาจะเก็บค่าเล่าเรียน เมื่อศิษย์ผู้นั้น ว่าความในคดีแรก และชนะ เท่านั้น

อยู่มาวันหนึ่ง คทาชายนายหนึ่ง นามใดไม่ปรากฎชัด สมัครเล่าเรียน จนสำเร็จทุกกระบวนวิชา

แต่กลับผันตัวเองไปทำไร่ไถนา เลี้ยงควาย โดยไม่ใส่ใจ ที่จะเป็นทนาย ว่าความเพื่อให้ชนะคดีแต่ประการใด แม้กระทั่งอาจารย์จะทวงถาม เรื่องค่าเล่าเรียนที่ต้องชำระสักเท่าใดก็ตาม

ฝ่ายศิษย์ ก็บ่ายเบี่ยงเรื่อยมา โดยอ้างว่า ยังไม่ว่าความสักคดีเลย อิ ๆ

ฝ่ายอาจารย์เลยยื่นโนติส เพื่อขู่ว่าจะนำความสู่ศาลเพื่อ ให้ศิษย์นายนี้ จ่ายค่าเล่าเรียน และจำเพาะเจาะจงว่าให้ศิษย์คนนี้ ตั้งตนเป็นทนายตัวเองในคดี โดยบรรยายในโนติสว่า

นี้นาย ผู้ซึ่งเป็นศิษย์ของฉัน จ่ายค่าเล่าเรียนมาซะดี ๆ เพราะเมื่อ เรื่องสู่ศาล ถ้าฉันชนะคดี นายก็ต้องจ่าย และถึงแม้นว่า เธอว่าความและชนะคดี เธอก็ต้องจ่าค่าเล่าเรียนตามเงื่อนไขอยู่ดี อิ ๆ

ฝ่ายศิษย์ ทำจดหมายตอบว่า

นี่จารย์ ไม่ต้องฟ้องผมหรอก เพราะยังไงผมก็เบี้ยวค่าเล่าเรียนได้อยู่ดี

เนื่องจาก ถ้าศาลท่านพิพากษาให้ผมชนะคดี ผมก็ไม่ต้องจ่าย และแม้นว่า ผมแพ้คดี ผมก็ย่อมไม่ต้องจ่ายด้วยเงื่อนไขตอนเข้าเรียน

gon
22 สิงหาคม 2005, 00:52
นี่มัน Paradox เลยหรือเปล่า :D

prachya
23 สิงหาคม 2005, 22:39
นั่นจิครับ น่าจะ paradox อะครับ ผมเคยเจอหนังสือชมรมของเตรียมพูดถึงแนวๆนี้ทีนึงครับ ยกตัวอย่างประมาณว่า

1.ช่างตัดผมคนหนึ่ง จะไม่ตัดผมคนที่ตัดผมด้วยตัวเอง ถามว่าเค้าจะตัดผมตัวเองหรือไม่..??
2.ละก็มียกตัวอย่างว่า รวมเม็ดทรายอะไรเนี่ยแหละครับ รวมเม็ดทรายทีละเม็ดจะไม่เป็นกองทราย หรืออะไรเนี่ยแหละ หนังสือผมมะอยู่ แง้ว
3.แต่อันนี้คาใจอยู่เหมือนกันครับ
x2 = x*x = x+x+x+x+...+x (x ตัว)
d(x2) = d(x+x+x+x+...+x)
2x = 1+1+1+1+1(xตัว) = x ??? (มานมะเท่ากัน)
เจ้าข้อ 3 เนี่ยผมไม่แน่ใจว่า paradox ป่าวนะครับ เพราะมันเหมือนผิดหลักการ แต่หนังสือเตรียมอุดมเค้าพิมพ์ข้อนี้เป็นตัวอย่างนะครับ จำได้แม่น
ทีแรกผมก็อึ้งๆ พอไปถามเหตุผลกับอาจารย์หัวหน้าภาคคณิตศิลปากร จารย์เค้าบอก " x 2 ตัวที่คูณกัน มันคนละตัวกัน แค่หน้าตาเหมือนกัน แล้วตรงนี้มันน่าสนใจ ตรงที่ว่าน่าจะมีระบบคณิตศาสตร์มาแก้ปัญหาครอบคลุมถึงส่วนนี้"
แต่พอไปถามจารย์มหาลัยมหิดล เค้าบอกว่า " x2 = x+x+x+...+x เนี่ย เรามีเงื่อนไขว่า x เป็นจำนวนเต็ม ดังนั้น ถ้า plot กราฟจะเป็นแค่จุด ๆ ไม่สามารถหา differentiate ได้ มันเลยผิด"

ถาม 2 คนมะตรงกันอะครับ ผมม.5 หมดปัญญาค๊าบ มะรู้อะไรมากมาย แค่เห็นว่า มันแปลก+น่าสนใจดี ยังไงถ้าพี่ๆทราบช่วยให้ความกระจ่างหน่อยนะคับ หุหุ

gon
27 สิงหาคม 2005, 19:41
เห็นด้วยกับ ความคิดเห็นของอาจารย์คนที่ 2 ครับ. นิยามตัวนั้นใช้ได้เฉพาะเมื่อโดเมนเป็นจำนวนเต็มบวก สำหรับกรณีเมื่อ x เป็นจำนวนจริง ควรที่จะใช้ฟังก์ช้นเอกโพเนนเชียลมากกว่าครับ. :)