PDA

View Full Version : แหล่งที่มาของกระดาษทด ของชาว Mathcenter

gools
17 พฤศจิกายน 2005, 20:06
เอามาจากไหนกันครับ :D

prachya
18 พฤศจิกายน 2005, 22:58
แรกๆก้อกระดาษทดจริงๆอ่ะครับ แต่ไปๆมาๆ ชักเปลือง -*- เทอมที่แล้วผมใช้กระดาษสมุดทดไป 3 เล่ม เด๋วนี้ถ้าอยู่บ้านก้อนี่เรยครับ โปรแกรม paint ใช้ ดินสอเขียนๆๆๆ คริคริ - -"
อ้อ ละก้ออีกอย่างครับ จดหมายเวียนจากโรงเรียน เป็นกระดาษทดอย่างดีเรยคับ แต่ถ้าคิดจริงๆจังๆ ก็กระดาษA4ทดแหละครับ ไม่ก้อ สมุดที่เรียนตอนเทอมก่อนๆที่เหลือๆ ไรงี้อ่ะคับ
ปล. จามีคนบ้าเหมือนผมไม๊หว่า

nongtum
18 พฤศจิกายน 2005, 23:30
ไม่นึกว่าจะมีคนถามคำถามนี้ด้วย...

กระดาษทดเวลาเล่นบอร์ดนี้ส่วนใหญ่ หากต้องใช้ ไม่เป็นใบเสร็จห้างสรรพสินค้า ซองจดหมายหรืออะไรก็ตามที่มีที่ว่างพอทด แต่หากต้องทดการพิสูจน์จริงๆจังๆ หรือการคำนวณโหดๆ ก็ใช้กระดาษ A4 พิมพ์เสียหรือไม่ใช้แล้วทด เพราะเห็นอะไรได้ชัดกว่า แต่โดยทั่วไปขอมีที่ว่างเป็นอันทดได้หมดครับ
โดยส่วนตัวชอบทดกับกระดาษจริงๆมากกว่าครับ เร็ว ง่าย ไม่ต้องเพ่งหน้าจอนาน เว้นแต่ว่าจะต้องรันอะไรบนคอมเท่านั้นแหละ

gon
23 พฤศจิกายน 2005, 17:30
เมื่อก่อนใช้ทุกอย่างที่ขวางหน้าหมดครับ แต่เดี๋ยวนี้ซื้อกระดาษเป็นรีม ๆ ละ 500 แผ่น ใ้ช้ทั้งทดและทำงานทุกอย่างครับ.

M@gpie
23 พฤศจิกายน 2005, 23:24
กระดาษ Lecture ต่างๆ ทั้งหลายแหล่ ที่เรียนจบไปแล้ว หรือว่าที่พี่รหัสให้มาแล้วไม่ได้อ่าน 555 ซีรอกกันให้วุ่นช่วงสอบ ด้านหลังก็หน้าว่างๆคับ อิอิ

gools
25 พฤศจิกายน 2005, 09:20
แล้วใช้กระดาษทดเฉลี่ยวันละกี่แผ่นครับ :D

ของผมใช้กระดาษ A4 ที่ใช้แล้วหน้านึงครับ ที่บริษัทของพ่อผมมีเยอะก็เลยเอากลับมาที่บ้าน

drogba
13 กุมภาพันธ์ 2008, 23:37
วันนึงก็แล้วแต่คับวันไหนว่าก็เยอะหน่อย

m_Innocent
14 กุมภาพันธ์ 2008, 20:03
ผมคับเก็บตามถังขยะเอา เสียดายกระดาษอะคับ ต้นไม้เเต่ละต้น จำเป็นจิงๆจึงใช่กระดาษรีมนะคับ

Puriwatt
27 กุมภาพันธ์ 2008, 01:27
ผมก้ชอบใช้ด้านหลังของกระดาษA4 ที่พิมพ์เสียเหมือนกันครับ
แต่บางครั้งก็ใช้ MS Paint ก็จะสะดวกในการแนบรูป
ดีอีกแบบหนึ่งครับ

dream's railway
13 มีนาคม 2008, 04:00
ที่บ้านผมมีกระดาษ A4 ที่พิมพ์เสียนี่เยอะมาก ก็เอามารวมๆ แล้วใช้คลิปหนีปไว้ (จิงๆมันมีโพยการบ้านที่เอาสมุดเพื่อนไปถ่ายเอกสารแล้วมันก็เยอะมาก รวมอยู่ด้วย)
ส่วนการใช้ ผมว่า ผมเป็นคนที่ใช้กระดาษทดทดเยอะมาก เพราะเป็นคนที่ทดเลขแล้วตัวเลขมันจะใหญ่ A4 แผนนึงทดได้แค่ 4-5 ข้อก้อเต็มแผ่นแล้วค้าบบ
ถ้าเป็นการสอบในห้อง ผมจะขออนุญาตครูเอากระดาษทดเข้าห้องสอบเป็นปึ้งๆ (ปึ้งที่หนีบกับคลิปหนีบกระดาษน่ะแหละคับ แต่จิงๆใช้แค่ 3-4 แผ่นหรอก)

ด้วยความสัตย์จริง

คusักคณิm
29 มีนาคม 2008, 19:42
เราใช้กระดาษเอกสารเก่าๆของพ่อกับแม่

นายสบาย
25 เมษายน 2008, 21:42
ไม่นึกว่าจะมีคนถามคำถามนี้ด้วย...

กระดาษทดเวลาเล่นบอร์ดนี้ส่วนใหญ่ หากต้องใช้ ไม่เป็นใบเสร็จห้างสรรพสินค้า ซองจดหมายหรืออะไรก็ตามที่มีที่ว่างพอทด แต่หากต้องทดการพิสูจน์จริงๆจังๆ หรือการคำนวณโหดๆ ก็ใช้กระดาษ A4 พิมพ์เสียหรือไม่ใช้แล้วทด เพราะเห็นอะไรได้ชัดกว่า แต่โดยทั่วไปขอมีที่ว่างเป็นอันทดได้หมดครับ
โดยส่วนตัวชอบทดกับกระดาษจริงๆมากกว่าครับ เร็ว ง่าย ไม่ต้องเพ่งหน้าจอนาน เว้นแต่ว่าจะต้องรันอะไรบนคอมเท่านั้นแหละ

คusักคณิm
30 เมษายน 2008, 16:09
แรกๆก้อกระดาษทดจริงๆอ่ะครับ แต่ไปๆมาๆ ชักเปลือง -*- เทอมที่แล้วผมใช้กระดาษสมุดทดไป 3 เล่ม เด๋วนี้ถ้าอยู่บ้านก้อนี่เรยครับ โปรแกรม paint ใช้ ดินสอเขียนๆๆๆ คริคริ - -"
อ้อ ละก้ออีกอย่างครับ จดหมายเวียนจากโรงเรียน เป็นกระดาษทดอย่างดีเรยคับ แต่ถ้าคิดจริงๆจังๆ ก็กระดาษA4ทดแหละครับ ไม่ก้อ สมุดที่เรียนตอนเทอมก่อนๆที่เหลือๆ ไรงี้อ่ะคับ
ปล. จามีคนบ้าเหมือนผมไม๊หว่า

ความคิดที่ดีมากๆ:wub:

thebigbenz
05 พฤษภาคม 2008, 21:25
ส่วนใหญ่แล้วผมใช้จากสมุดเก่าๆที่ไม่ใช้แล้วอ่ะครับ
หรือไม่ก็กระดาษA4ไปเลย

>> Kurogo <<
08 พฤษภาคม 2008, 13:49
ผมก้ออะไรก้อได้ที่มันโล่งเขียนไดเล่ะครับ

ขนาดบนโต๊ะผมยังทดเลย

-*-'
19 ธันวาคม 2008, 10:22
ง่ายๆครับ ใช้โต๊ะนี่แหละครับทด ใช้ดินสอนะ ทดเสร็จได้คำตอบ ก็ลบทิ้ง ไม่เปลือง ประหยัด สะอาด ไม่เกะกะด้วย มีแค่ดินสอแท่งเดียวพอ แล้วก็ผ้าชุบน้ำ

ปล.มักง่ายไปมั้ยครับ

LightLucifer
19 ธันวาคม 2008, 11:00
ก็เช่นเดียวกับหลายๆคนคระบ
ที่เรียนพิเศษ ผมเขาใช้ ปากกาไวท์บอร์ด เขียนที่โต๊ะแล้วก็ค่อยลบกันไปกัน
55555555+++++++

กรza_ba_yo
19 ธันวาคม 2008, 17:44
ส่วนผมนะคับ

ไม่ทราบว่าพวกเพื่อนๆพี่ๆรู้จักช็อกไหมคับ

ที่ใช้เขียนกับกระดานดำอะคับ

นั่นเเหละ(ถ้าหากรู้จัก)

ผมก็เอาทดบนโต๊ะเรียนทดเสร็จก็ใช้ผ้าชุบน้ำเช็ด

ทดได้หลายข้อต่อ 1 เเท่งคับ

ประหยัดดี

The TaNgz
22 ธันวาคม 2008, 19:18
ใช่กระดาษที่น้องทิ้งไปมาใช้อ่า
หลังๆมา
แอบฉีกสมุดคณิตของน้องเอา
ปล. อย่าไปบอกน้องนะ

cenia
04 มกราคม 2009, 17:56
ใช้สมุด เก่าๆ ที่เหลือจากเทอมที่แล้วครับ

ผมเขียนเลขตัวใหญ่มาก ทำให้ A4 หน้านึง ใช้ได้แึ่ค่ 4-5 ข้อก็เต็มแล้ว (ผมชอบเขียนแบบเต็มๆ เหมือนแสดงวิธีทำด้วย มันเลยเยอะ มันติดนิสัย)

จะขึ้นแผ่นใหม่ก็เปลือง ก็เลยเขียนทับๆ กันไป หุหุ - -* จนมองแทบไม่เห็น จึงเปลี่ยน อื่ม..

gnopy
09 มกราคม 2009, 18:47
ของผมก็ด้านหลังของกระดาษต่างๆที่ไม่ได้ใช้อะครับ

เช่น ชีทที่รุ่นพี่ให้มา แต่สมัยมปลาย ผมใช้A-4เลยครับเปลืองมากๆ

ข้อเสียของผมคือ เวลาใช้กระดาษทดผมจะเขียนตัวหนังสือตัวใหญ่ครับ ทำให้เปลืองเนื้อที่โดยใช่เหตุ

ตอนสอบเอเน็ต(สมัยผม) ผมเลยแย่เพราะเนื้อที่ที่ให้ทดนี่น้อยสุดๆครับ

[SIL]
09 มกราคม 2009, 21:06
สมัยผมตอนสอบเข้า ม.1 ผมทดใส่หนังสือข้อสอบเลยครับ(ข้อสอบ NT หน้าปกสวยๆ)

Ne[S]zA
09 มกราคม 2009, 21:19
ใช้ กระดาษใช้แล้วที่ขวางหน้า!!! กับสมุดเก่าๆๆ

Julian
09 มกราคม 2009, 21:22
ของผมนี่ สมุดที่ไม่ใช้มีถมไป ใช้จนหมด 3 เล่ม

ในสองเดือน แล้วเอาไปชั่งขาย

Marskoto
10 มกราคม 2009, 21:43
ของผมมีกระดาษอะไรใกล้มือเอามาเขียนไว้ก่อน

Meji_Potter
12 มกราคม 2009, 13:27
ของเราอะไรก็ได้ที่มีที่ว่างทดได้หมด

แต่ถ้าจำเป็นต้องเขียนแบบเอาจริงเอาจังก้อคงแอบเอาหนังสือ-สมุดในบ้านมาทดอ่ะค่ะ

กรza_ba_yo
14 มกราคม 2009, 18:51
อันนี้ของเพื่อนผมนะคับ
ผมว่ามันก็ไม่ดีเท่าไรหรอกคับ
ทดในหนังสือของห้องสมุดคับ
หลังจากผมได้ลองทดวันนี้เป็นวันเเรกชักจะเริ่มสนุกเลยละคับ

เด็กรักคณิต
23 มกราคม 2009, 21:31
ของผมทดในกระดาษที่ไม่ใช้แล้ว

LoneLy JeweL
31 มกราคม 2009, 17:23
เราใช้กระดาษ A4 ที่ใช้ไปแล้วหน้านึงมาทดอ่า

เวลาเพื่อนจะทิ้งกระดาษนี้ เพื่อนจะทิ้งที่เราเพราะเราจะเก็บไปเป็นกระดาษทด อิอิ โดนประณามว่าเกลือเลย 555+

แล้วก็พวกจดหมายที่โรงเรียนให้เอามาให้ผู้ปกครองน่ะ เราไม่ได้ให้หรอก เก็บไว้ในกองกระดาษทดเลย โหะๆ ^^

เท่ห์มากมาย 555

Julian
31 มกราคม 2009, 18:04
เราใช้กระดาษ A4 ที่ใช้ไปแล้วหน้านึงมาทดอ่า

เวลาเพื่อนจะทิ้งกระดาษนี้ เพื่อนจะทิ้งที่เราเพราะเราจะเก็บไปเป็นกระดาษทด อิอิ โดนประณามว่าเกลือเลย 555+

แล้วก็พวกจดหมายที่โรงเรียนให้เอามาให้ผู้ปกครองน่ะ เราไม่ได้ให้หรอก เก็บไว้ในกองกระดาษทดเลย โหะๆ ^^

เท่ห์มากมาย 555

เช่นกันครับ

มันจะมาบางทีก็กระดาษน้ำตาล บางทีก็กระดาษขาว

ผมเก็บเอาไว้หมด พ่อแม่ไม่เคยได้สัมผัส

ที่สำคัญ บางทีผมลืมครับ เอาใบสมัครสอบอะไรต่างๆ

เข้ากองกระดาษทด แล้วก็บู๊มๆๆๆๆๆ ต้องไปหาใบสมัครมาใหม่

เหนื่อยมากๆครับ แต่ก็ยังไม่เลิกนิสัยนี้

เด็กดีไม่ควรเอาอย่าง

[SIL]
04 กุมภาพันธ์ 2009, 18:43
ทดกระดาษวาดรูปสิครับสะใจดี(ทั้งเทอมมี 8 งาน แต่กระดาษ 25 แผ่น เอิ๊กซ์ๆ)