PDA

View Full Version : คำถามนอกเรื่องสำหรับคนเซียน

chantaramanon
19 เมษายน 2006, 09:05
คนที่เก่งๆทั้งหลายในบอร์ดนี้เล่นเกมคลายเครียดไรหรือปล่าวครับหรือว่าอ่านๆๆๆทั้งวัน

M@gpie
19 เมษายน 2006, 20:46
คนที่เก่งๆทั้งหลายในบอร์ดนี้เล่นเกมคลายเครียดไรหรือปล่าวครับหรือว่าอ่านๆๆๆทั้งวัน
ความเห็นของผมเองนะครับ อิอิ
ผมว่าทุกคน(รวมทั้งตัวผมเอง) ที่เข้ามาเล่นในบอร์ดนี้ก็ล้วนแล้วแต่เป็นคนปกติทั่วไปครับ แต่ที่ต่างกับกลุ่มอื่นๆ ก็คือ มีใจชื่นชอบคณิตศาสตร์ครับ ผมว่าก็ไม่ได้เป็นสิ่งแปลกประหลาดแต่อย่างใด อย่างเช่น
- เวบบอร์ดแฟนคลับดารา
- เวบบอร์ดกลุ่มนักดูหนังฟังเพลง
- เวบบอร์ดกลุ่มชื่นชอบการ์ตูน
- เวบบอร์ดกลุ่มคนเล่นเกมส์
- เวบบอร์ดอื่นๆ อีกมากมาย
แต่กลุ่มเหล่านี้ดูจะเป็นเรื่องที่ไม่น่าแปลกใจ กลุ่มเหล่านี้ก็มีใจรักในสิ่งที่เขามีครับ และ พวกกลุ่มเราก็เช่นเดียวกัน เวลาที่มีความชื่นชอบก็จะมีความสนใจความอยากรู้ในเรื่องของสิ่งนั้นอย่างเต็มที่ จึงทำให้เรา
ดูตัวอย่างรายการแฟนพันธุ์แท้สิครับ 555 แหมมม น่าจะมีแฟนพันธุ์แท้คณิตศาสตร์บ้าง แต่ว่าจะถามอะไรดี ??? :D

ในสังคมปัจจุบันถูกปลูกฝังหรือเป็นแบบอย่าง ที่ทำให้การอ่านหนังสือเรียนเกี่ยวกับวิชาการหรือเรื่องเกี่ยวกับความรู้เป็นสิ่งที่ไม่น่าทำ การเรียน การหาความรู้ เป็นสิ่งที่ทำไปเพียงเพื่อสอบผ่านเลื่อนชั้น หรือ เรียนจบ ??
การอ่านหนังสือเพื่อไปสอบแข่งขันเป็นสิ่งที่ประหลาด ?? :cry:
แต่ การฝึกเล่นเกมเพื่อไปแข่งชิงรางวัล เป็นที่นิยม?? :dry:

พอสอบเสร็จแล้วใครอ่านหนังสือก็จะกลายเป็นตัวประหลาด เป็นหนอนหนังสือ ทำไปเพื่อต้องการเก่งกว่าคนอื่น อยากได้เกรดเยอะๆ ดูมองว่าเป็นคนที่แตกต่างจากสังคม ทั้งๆที่การอ่านนิยายก็เป็นการอ่านเหมือนกัน แต่กลับมองเป็นเรื่องปกติ :sweat:
อันนี้ประสบการณ์ตรง มีนักเรียน 2 คนที่ร้านหนังสือ บ่นว่าหนังสือคณิตฯ แพงชะมัดเลย เล่มนึงตั้งร้อยสองร้อย จะอ่านรู้เรื่องไหม ขณะที่นิยายเล่มหนึ่ง ราคาร้อยสองร้อยเหมือนกัน สนุกมากเลยเพื่อนๆอ่านกันรึยัง เนี่ย :dry:

คณิตศาสตร์ถูกมองว่าเป็นสิ่งที่ยากมากๆ คนทั่วไปไม่ทำกัน ทั้งๆ ที่เราก็เป็นแค่คนที่ชอบในสิ่งสิ่งหนึ่งเหมือนกัน :p
ในปัจจุบันผู้คนนิยมเล่นเกมกันอย่างมาก สนุกสนานในการใช้ item หรือ เครื่องมีที่มีในเกม หรือการใช้เวทย์มนต์ทำลายบอส หรือ ศัตรู เพื่อผ่านด่าน หรือ ไขปริศนา มีการเก็บประสบการณ์ทำให้ตัวละครเก่งขึ้น

และผมมองว่าคณิตศาสตร์คือเกมที่มีกติกา อย่างนึงเหมือนกัน มีอุปกรณ์คือทฤษฏีบทและสูตรต่างๆ
ในการแก้ไขปัญหาก็คือศัตรู หรือ ปริศนา การทำโจทย์ปัญหาได้ก็ทำให้เรามีประสบการณ์เพิ่มขึ้น

การที่เรารู้ทฤษฏีบทใหม่ๆ ก็เหมือนได้อุปกรณ์ในการไขปัญหามาเพิ่ม พอเจอปัญหาที่ยากขึ้นก็ใช้ประสบการณ์เก่าแก้ไขไป จึงไม่แปลกที่ผู้ที่มีประสบการณ์สูงกว่าจะแก้ไขปัญหาได้ดีกว่า อย่าคิดว่าการที่เราแก้ปัญหาไม่ได้คือเราไม่ฉลาด หรือไม่เอาไหน แต่เป็นเพราะ ค่าประสบการณ์เราน้อยเราก็เรียนรู้จากผู้ที่จะเพิ่มประสบการณ์ได้เหมือนคนอื่นๆ (นั่นเหมือนเกมรึยัง)

พล่ามซะยาวเลย สรุปง่ายๆ ก็คือ ไม่ได้อ่าน หรือว่า เคร่งการอ่านหนังสือ อะไรกันทั้งวันหรอกครับ
ผมก็อ่านการ์ตูน ดูละคร เล่นเกม เหมือนคนปกติครับ มีกิจวัตรประจำวันกัน กินๆนอนๆ

แต่เวบบอร์ดแห่งนี้ก็เป็นแหล่งสะสมประสบการณ์เกี่ยวกับคณิตศาสตร์ จากผู้ที่มีทั้งประสบการณ์น้อยและมาก ปนๆกันไป ซึ่งหาได้ยากมากในประเทศไทยครับ(ต่างประเทศมีกันเยอะเลยครับเวบบอร์ดทำนองนี้) และ ผมก็ภูมิใจที่ได้รวมเป็นหนึ่งในกลุ่มคนที่มีใจรักคณิตศาสตร์ครับ 555

ปล.
1. อย่าหาว่าน้ำเน่าเลยนะครับ พูดจากใจจริง อิอิอิ
2. ผมมิได้บอกว่าการเล่นเกมเป็นสิ่งไม่ดีนะคร้าบ

Mastermander
19 เมษายน 2006, 20:58
อ่านของพี่ M@gpie มาตั้งนาน เหอะๆ

ที่กล่าวมาก็คือความจริงทั้งหมดครับ

แหล่งเรียนรู้เสริมประสบการณ์ที่ดีๆอย่างนี้จะมีสักกี่ที่ในประเทศไทย

แต่แหล่งเกม ในไทยทำไมจึงเยอะกว่าแหล่งความรู้ ?

ทำไมเด็กไทยสนใจเกมมากกว่าคณิตศาสตร์ ?

คณิตศาสตร์ ต้องการความเอาใจใส่ ถ้าเราไม่เอาใจใส่มันก็จะดูยาก จริงมั้ย?

แต่ทำไมคนที่อ่านมาก่อนและเข้าใจแล้วถึงบอกว่าง่าย ?

:D

ZiLnIcE
19 เมษายน 2006, 21:28
ผมก็เป็นคนนึงครับที่บ้าเกมและคณิตศาสตร์พอกัน :p

nongtum
19 เมษายน 2006, 22:45
หากอ่านแต่หนังสือเรียนทั้งวันทั้งคืนแบบไม่ยอมหยุด อาจได้มีการหามเข้าโรงพยาบาลสักวัน ที่สำคัญหากทำแบบนั้น จะเข้ามาเล่นบอร์ดตอบคำถามที่นี่ได้ยังไงครับ
อะไรที่เกินพอดีมักไม่ค่อยดีหรอกครับ :sung:

M@gpie
19 เมษายน 2006, 23:16
หากอ่านแต่หนังสือเรียนทั้งวันทั้งคืนแบบไม่ยอมหยุด อาจได้มีการหามเข้าโรงพยาบาลสักวัน ที่สำคัญหากทำแบบนั้น จะเข้ามาเล่นบอร์ดตอบคำถามที่นี่ได้ยังไงครับ
อะไรที่เกินพอดีมักไม่ค่อยดีหรอกครับ

แอบขำครับ นั่นสิ อ่านทั้งวันจะเข้ามาเล่นได้ยังไงครับ 555

Pramote
21 เมษายน 2006, 16:46
ผมเห็นด้วยกับบทความของคุณM@gpie

มันทำให้ผมซึ้งใจสุดๆ ขอบคุณมากครับที่เขียนบทความโดนใจจสุดๆ :D ต่อไปนี้ผมจะมาล่ารางวัลเพื่อเอาเงินไปซื้อplay2 ขณะนี้ผมอยู่ป.6แต่กำลังเรียนของม.1-2-3 เรียนเลขทุกวันกับคุณพ่อ

หวังว่าผมถ้าผมเก่งเลขสุดๆ หวังว่าผมจะเข้าเตรียมอุดม เหมือนกับคุณพ่อและพี่ที่เรียนหมออยู่
ไม่รู้จะพูดอะไรอีกแล้ว :sweat: แค่อยากจะพูดว่าซึ้งสุดๆ :please:

gon
21 เมษายน 2006, 17:36
เดี๋ยวนี้ไม่รู้ว่ายังมีการแข่งขันชิงรางวัลระดับจำนวนเงินสูง ๆ อยู่บ้างหรือเปล่านะครับ
อย่างที่เคยมีมาคือเมื่อราว ๆ เมื่อ 8 - 12 ปีที่แล้ว เงินรางวัลที่หนึ่งได้ถึง 1 แสนบาท :eek: ตอนนั้นใครที่ขยันจนเป็นเซียนนี่รับไปเนื้อ ๆ เลยนะครับ. .ซื้อ play 2 ก็คงจะได้อยู่ แต่เก็บไว้เป็นทุนการศึกษาส่วนหนึ่งก่อนน่าจะดีกว่า :cool:

Exceeder
04 มิถุนายน 2006, 23:35
จริงครับ ใช่เลยข้าได้พบสัจจะธรมที่แท้จริงจากท่านแล้ว
สุดยอด พูดได้โดนนนนนนนนนนนนนนนที่ใจเลยครับ
จริงอย่างที่ว่าทุกประการกว่าจะหาเวบดีๆอย่างนี้ได้ยากเวบนี้ดีมากๆเลยครับ

Exceeder
04 มิถุนายน 2006, 23:38
เอ่ออ่านไปอ่านมาหน้านี้ก็ไม่ได้คลายเครียดเท่าไหร่เลยนะเนี่ย
เหมือนมุ่งไปทางปลุกระดมความรักคณิตมากว่า :confused: