PDA

View Full Version : ขอความคิดเห็นหน่อยครับ

gnopy
22 มิถุนายน 2006, 08:25
ในหนังสือของ สอวน ผมอ่านไม่ค่อยเข้าใจหรือว่าผมอ่านแบบลวกๆคือว่าอ่านภายใน 3 ชั่วโมงและอ่านทุกเรื่องส่วนมากไม่ค่อยมีเวลาทำแบบฝึกหัดเท่าไหร่จึงคิดว่าเวลามีปัญหาจะแก้ยังไงดี จึงอยากให้พี่ๆชาวแมทเซ็นเตอร์ช่วยเฉลยหรือให้แนวคิดในการทำโจทย์ปัญหาซึ่งผมจะมาโพสไว้ในบอร์ดทั่วไป ตอนนี้ผมอ่านเรื่อง พีชคณิต กับทฤษฎีจำนวนอะครับไม่ค่อยเข้าใจในเรื่องของคอนกรูเอนซ์ แค่นี้ก่อนละกันครับ บายๆ

nongtum
22 มิถุนายน 2006, 09:06
อ่านหนังสือสอวน.จบในสามชั่วโมง? ไม่แปลกหรอกครับที่จะไม่เข้าใจ
หากอยากทราบวิธีทำ ก็มีการเฉลยโจทย์แบบฝึกหัดบางข้อในวิชาการ.คอม (http://www.vcharkarn.com/vcafe/dekvit/)ไปเยอะเหมือนกัน โดยเฉพาะคอมบินาทอริกกับทฤษฎีจำนวน ค้นได้ง่ายๆจากกระทู้ของคุณเล็ก(สวิตช์เกียร์ @ กฟผ.) แต่หากยังสงสัยจะถามที่นั่นหรือที่นี่ในห้องมัธยมหรือห้องโอลิมปิกก็ได้ครับ เพราะน่าจะเหมาะกว่าห้องทั่วไป

pom006
03 กรกฎาคม 2006, 11:05
เวลาอ่านหนังสือต้องพยายามจับประเด็นของเรื่องนั้นๆ ให้ได้ คณิตศาสตร์เป็นวิชาที่ไม่ยากหากคนที่เรียนมีความขยันที่จะทำการบ้าน ทำแบบฝึกหัด และที่สำคัญการอ่านหนังสือต้องใจเย็นอย่าใจร้อน