PDA

View Full Version : จัดอันดับ

ฝันบรรเจิด
23 มิถุนายน 2006, 13:55
1.มหาวิทยาลัยที่มีชื่อเสียง ด้านคณิตศาสตร์มากที่สุดในโลก 1-5

2.นักคณิตศาสตร์ที่ชื่นชอบที่สุดในโลก

3.นักคณิตศาสตร์ที่ที่เก่งที่สุดในโลก(ปัจจุบัน) 1-5

4.proofer ที่เก่งที่สุดในโลก 1-5

5.หัวเรื่อง วิชาที่ชอบที่สุดในคณิตศาสตร์

6.ปัญหาที่ยากที่สุดในโลก 1- ??? เท่าไหร่ก็ได้

7.คอลัมภ์คณิตศาสตร์ที่ชอบที่สุด 1-5

8.วารสารคณิตศาสตร์ที่ดีที่สุดในโลก 1-5

9.คำคมที่ชอบที่สุดในโลก 1-5

:yum: :yum: :yum: :yum: :yum: :yum:

nongtum
23 มิถุนายน 2006, 15:26
1.มหาวิทยาลัยที่มีชื่อเสียง ด้านคณิตศาสตร์มากที่สุดในโลก 1-5
ต่างที่ต่างมีจุดเด่นจุดด้อยของตัวเอง ข้อนี้เป็นเรื่องของปัจเจกบุคคลและการโฆษณาครับ
2.นักคณิตศาสตร์ที่ชื่นชอบที่สุดในโลก
คนถามรู้จักนักคณิตศาสตร์มากแค่ไหนเอ่ย อย่างน้อยต้องเข้าใจสิ่งที่เขาสื่อก่อนล่ะถึงจะชอบได้
3.นักคณิตศาสตร์ที่ที่เก่งที่สุดในโลก(ปัจจุบัน) 1-5
4.proofer ที่เก่งที่สุดในโลก 1-5
ตอบไม่ถูกครับ เพราะแต่ละสาขามีความยากง่ายต่างกัน แต่ถ้านับจำนวนผลงานไม่เกาส์ก็ออยเลอร์
5.หัวเรื่อง วิชาที่ชอบที่สุดในคณิตศาสตร์
สำหรับผมตอนนี้คงเป็น Elementary Number Theory ครับ
6.ปัญหาที่ยากที่สุดในโลก 1- ??? เท่าไหร่ก็ได้
เหล่า unsolved problems ทั้งหลายแหละครับ รวมไปถึง solved problem บางข้อเช่น Fermat's last theorem
7.คอลัมน์คณิตศาสตร์ที่ชอบที่สุด 1-5
8.วารสารคณิตศาสตร์ที่ดีที่สุดในโลก 1-5
ตอบลำบากครับ เพราะมีเยอะ แต่หาเวลาอ่านไม่ได้เลย
9.คำคมที่ชอบที่สุดในโลก 1-5
แล้วแต่บุคคลครับ แต่ผมไม่สนใจสิ่งที่ผมไม่ได้ใช้หรอกนะ

passer-by
23 มิถุนายน 2006, 19:45
สำหรับข้อ 5 ถ้าถามตอนผมยังอยู่มัธยม ผมก็คงตอบว่า ชอบ ตรีโกณมิติและ plane geometry

แต่ถ้าถามตอนนี้ ก็คงตอบว่า (Elementary) Abstract algebra ครับ

ส่วนข้อ 9

ถ้าให้ผมเลือก 5 คำคมของผมเอง (ไม่เรียงลำดับ) ก็คงจะตอบว่า

(i) เมื่อคนรวยทำสงคราม คนจนกลับเป็นผู้ต้องตาย (French)

(ii) The only thing money gives you is the freedom of not worrying about money. (Johny Carson)

(iii) The best proof of love is trust. (Joyce Brothers)

(iv) มีสถานที่เดียว ที่คำว่า success มาก่อนคำว่า work นั่นก็คือ ใน dictionary ( Vidal Sassoon)

(v) ... at its highest level, mathematics is done for aesthetic reasons. Mathematicians do it because it's pretty , not because it keeps airplanes in the sky or because it explains the economy. (Anonymous)

23 มิถุนายน 2006, 20:48
ขอตอบเฉพาะข้อ 9 ดีกว่า แต่ผมรวบรวมจากหลายที่มาเป็นกลอน ไม่ใช่คำคม แล้วก็แถมให้อีกอันรวมเป็นหกอัน :laugh:

เมื่อเจ้ามามีอะไรมาด้วยเจ้า
เจ้าจะเอาแต่สุขสนุกไฉน
เจ้ามามือเปล่าเจ้าจะเอาอะไร
เจ้าก็ไปมือเปล่าเหมือนเจ้ามา

ตนเตือนตนของตนให้พ้นผิด
ตนเตือนจิตตนได้ใครจะเหมือน
ตนเตือนตนไม่ได้ใครจะเตือน
ตนแชเชือนไม่เตือนตนให้พ้นภัย

มีสติมิเสียตัวให้ตัณหา
มีสติสิปัญญาก็สดใส
ไร้สติริสนองร้องร่ำไป
เหมือนกับไร้หางเสือเรือหลงทาง
สติตื่นชื่นบานสราญจิต
สติหลับทับสนิทก็หมองหมาง
สติบอดเหมือนบ้าใบ้คำไปพลาง
สติใสใจสะอางห่างมืดมน

จงดูเถิดโลกนี้มีหลายแง่
ดูให้แน่น่าสรวลเป็นชวนหัว
หรือชวนเศร้าโศกสลดถึงหดตัว
ดูให้ทั่วถ้วนความตามแสดง
จะดูมันแง่ไหนตามใจเถิด
แต่ให้เกิดปัญญามาเป็นแสง
ส่องทางเดินชีวาราคาแพง
อย่าให้แพลงพลาดพลั้งระวังเอย

ใครชอบใครชังช่างเถิด
ใครเชิดใครชูช่างเขา
ใครเบื่อใครบ่นทนเอา
ใจเราร่มเย็นเป็นพอ

หมู่นกจ้องมองเท่าไรไม่เห็นฟ้า
ถึงฝูงปลาก็ไม่เห็นน้ำเย็นใส
ไส้เดือนมองไม่เห็นดินที่กินไป
หนอนก็ไม่มองเห็นคูตที่ดูดกิน
คนทั่วไปก็ไม่มองเห็นโลก
ต้องทุกข์โศกหงุดหงิดอยู่นิจสิน
ส่วนชาวพุทธประยุกต์ธรรมตามระบิล
เห็นหมดสิ้นทุกสิ่งตามจริงเอยฯ

rigor
07 กรกฎาคม 2006, 07:34
>1.มหาวิทยาลัยที่มีชื่อเสียง ด้านคณิตศาสตร์มากที่สุดในโลก 1-5
ผมรู้แค่ว่าถ้าเป็นไปได้อยากไปเรียนที่ มหาวิทยาลัยที่มีอนุสาวรีย์ของอาจารย์ Gauss

>2.นักคณิตศาสตร์ที่ชื่นชอบที่สุดในโลก
ที่พอรู้จักงานบ้างก็คือ อาจารย์ Donald Ervin Knuth ที่สร้าง TeX แต่เขาคงเรียกตัวเองว่า Computer Scientist แล้วมั้ง

>5.หัวเรื่อง วิชาที่ชอบที่สุดในคณิตศาสตร์
ชอบ Analysis / Abstract Algebra

>7.คอลัมภ์คณิตศาสตร์ที่ชอบที่สุด 1-5
ปกติอ่านแต่ตำรา อยากรู้เรื่องไหนก็จะพยายามอ่านให้จบไปเลยหนึ่งเล่ม ไม่ค่อยชอบเก็บเล็กผสมน้อย

>9.คำคมที่ชอบที่สุดในโลก 1-5
if (input >= output) {
System.out.println("You're consuming.");
} else {
System.out.println("You're contributing.");
}