PDA

View Full Version : ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ERK
29 ตุลาคม 2006, 14:08
พี่ๆที่เล่นในเวบบอร์ดมีเทคนิคในการแก้โจทย์ปัญหาทางคณิตศาสตร์ยังไงกันหรอครับ โดยเฉพาะโจทย์ที่ซับซ้อน แล้วพวกพี่เล่นในบอร์ดอยู่ม.ไหนกันแล้วหรอคับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

M@gpie
29 ตุลาคม 2006, 14:19
พี่ๆที่เล่นในเวบบอร์ดมีเทคนิคในการแก้โจทย์ปัญหาทางคณิตศาสตร์ยังไงกันหรอครับ โดยเฉพาะโจทย์ที่ซับซ้อน แล้วพวกพี่เล่นในบอร์ดอยู่ม.ไหนกันแล้วหรอคับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

สำหรับผมไม่มีเทคนิคอะไรเป็นพิเศษครับ ส่วนใหญ่จะได้จากอาศัยประสบการณ์ และการประยุกต์ของความรู้ที่มี (ซึ่งบางทีก็เกินระดับมัธยม) หรือแบบฝึกหัดที่มี Hint (โดยมากเป็น textbook) ถ้ายิ่งโจทย์ซับซ้อนก็ใช้เวลาแก้นาน แต่ถ้ามีประสบการณ์มาก่อน ก็อาจจะเสี้ยววินาทีได้ครับ

ส่วนกลุ่มที่เล่นในบอร์ดมีทุกระดับครับ ความถี่ในการเข้า แวะมาเยี่ยมเยียนมากน้อยไม่เท่ากัน

gon
12 พฤศจิกายน 2006, 19:06
1. อึด คือ สุดยอดไม้ตายนะผมว่า :cool:
2. Text Book เยอะ ได้เปรียบ แต่ต้องอ่าน :mad: