PDA

View Full Version : อยากเขียนโปแกรมครับ

CmKaN
03 เมษายน 2007, 14:45
พอดีว่าตอนนี้ปิดเทอมอยากเก่งคอมเหมือนคนอื่นบ้างเลยอยากลองเขียนโปรแกรมดู ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับว่าคนที่เพิ่งเริ่มควรเขียนโปรแกรมด้วยภาษาอะไรดีครับ :) ขอบคุณครับ

03 เมษายน 2007, 17:03
ภาษาที่ง่าย เริ่มเขียนได้ทันทีโดยไม่ต้องหาตัวคอมไพล์เลอร์มาใช้ก็ Javascript ครับ ทำงานบนเว็บบราวเซอร์โดยตรง แต่ภาษาสคริปต์มีข้อเสียคือทำงานวนลูปซ้ำได้ช้ามาก ไม่เหมาะกับการนำมาคำนวณผลคณิตศาสตร์ ที่ต้องไล่ตรวจสอบกรณีต่างๆจำนวนมาก เว็บบราวเซอร์ที่แนะนำให้นำมารันตัวคำสั่ง Javascript คือ Firefox เพราะจะแจ้งข้อผิดพลาดในการเขียนโปรแกรมได้ละเอียดกว่า IE มากนัก และถ้าจะให้ดีไปกว่านั้นต้องติดตั้ง Firebug Extension ลงไปด้วย จะช่วยดีบักการทำงานได้อย่างละเอียดทีเดียว :rolleyes:

หากต้องการความรวดเร็วในการทำงานของตัวโปรแกรม และเนื้อหาที่เราเรียนรู้ยังมีประโยชน์ต่อการสอบพื้นฐานคอมพิวเตอร์ หรือการต่อยอดระดับสูงขึ้นไป ก็ต้องศึกษาภาษา C , Pascal หรือไม่ก็ Java (คนละตัวกับ Javascript ด้านบน)

ถ้ามีเวลาไม่มาก และต้องการศึกษาการเขียนโปรแกรมช่วยคำนวณเล็กน้อยๆ Javascript ก็เป็นทางเลือกที่ดีอันหนึ่ง

ถ้ามีเวลาเหลือเฟือ อยากจะให้ศึกษาภาษา C , Pascal หรือไม่ก็ Java จะดีกว่า เพราะภาษา Javascript ในระดับลึกลงไป มันมีอะไรหลายอย่างที่ยืดหยุ่นกว่า 3 ภาษาข้างต้นพอสมควร จนอาจทำให้เมื่อย้อนกลับไปศึกษา 3 ภาษาข้างต้นแล้วรู้สึกทำใจศึกษาลำบาก

DAKONG
03 เมษายน 2007, 23:33
ผมเริ่มที่ C++ น่ะครับ ไฟล์ตัวเล็กดี

kanakon
30 เมษายน 2007, 23:05
ผมเริ่มที่ Delphi เขียนง่านประยุกต์ได้เยอะ

แต่พวกเทพเค้ามักจะใช้ C,C++ เป็นต้น

iMissU
22 พฤษภาคม 2007, 09:12
สู้ๆๆๆๆนะจ้ะ

นายกอไก่
25 พฤษภาคม 2007, 21:59
ผมว่า C น่าจะเป็นการเริ่มต้นที่ดีนะครับ
เพราะC เป็นพื้นฐานของภาษาเกือบทั้งหมดเลย
อีกอย่างเรียนง่ายด้วย
แนะนำครับ

gnopy
11 ตุลาคม 2008, 13:01
เด็กรุ่นใหม่ ควรเลือกที่ c# หรือ java ครับ
แต่ c or c++ ก็ดีนะครับ ดีตรงที่รู้ความเป็นมาของ code ทุกอย่าง
ส่วน c# กะจาวา นี่ เค้ามีเครื่องมือให้ช่วยเขียนได้สะดวกขึ้น
และอีกอย่างเป็นการเขียนโปรแกรมแบบใหม่คือ แบบ oop
ซึ่ง oop นั้นคืออะไรก็ลองไปหาดูในเน็ตได้ครับ

GNOME of god
28 ธันวาคม 2010, 00:30
ภาษาที่ง่าย เริ่มเขียนได้ทันทีโดยไม่ต้องหาตัวคอมไพล์เลอร์มาใช้ก็ Javascript ครับ ทำงานบนเว็บบราวเซอร์โดยตรง แต่ภาษาสคริปต์มีข้อเสียคือทำงานวนลูปซ้ำได้ช้ามาก ไม่เหมาะกับการนำมาคำนวณผลคณิตศาสตร์ ที่ต้องไล่ตรวจสอบกรณีต่างๆจำนวนมาก เว็บบราวเซอร์ที่แนะนำให้นำมารันตัวคำสั่ง Javascript คือ Firefox เพราะจะแจ้งข้อผิดพลาดในการเขียนโปรแกรมได้ละเอียดกว่า IE มากนัก และถ้าจะให้ดีไปกว่านั้นต้องติดตั้ง Firebug Extension ลงไปด้วย จะช่วยดีบักการทำงานได้อย่างละเอียดทีเดียว :rolleyes:

หากต้องการความรวดเร็วในการทำงานของตัวโปรแกรม และเนื้อหาที่เราเรียนรู้ยังมีประโยชน์ต่อการสอบพื้นฐานคอมพิวเตอร์ หรือการต่อยอดระดับสูงขึ้นไป ก็ต้องศึกษาภาษา C , Pascal หรือไม่ก็ Java (คนละตัวกับ Javascript ด้านบน)

ถ้ามีเวลาไม่มาก และต้องการศึกษาการเขียนโปรแกรมช่วยคำนวณเล็กน้อยๆ Javascript ก็เป็นทางเลือกที่ดีอันหนึ่ง

ถ้ามีเวลาเหลือเฟือ อยากจะให้ศึกษาภาษา C , Pascal หรือไม่ก็ Java จะดีกว่า เพราะภาษา Javascript ในระดับลึกลงไป มันมีอะไรหลายอย่างที่ยืดหยุ่นกว่า 3 ภาษาข้างต้นพอสมควร จนอาจทำให้เมื่อย้อนกลับไปศึกษา 3 ภาษาข้างต้นแล้วรู้สึกทำใจศึกษาลำบาก

จากประสบการผมคิดว่า.jar(java)ทำงานช้ากว่า.exe(C) พอสมควรนะครับ