PDA

View Full Version : อยากเรียนคณิตด้วยความรักจริงๆอ่ะนะ

medzine
27 เมษายน 2007, 14:29
:sweat: ก้อแบบว่าเราจัดว่าอยู่ในกลุ่มโง่วิชาคณิตอ่ะนะ แต่ก้อพยายามให้ได้ที่จะชอบวิชานี้ แต่มันก้อเหมือนกับแสร้งทุกที อยากรักและชอบวิชานี้จริงๆ เรียนวิชานี้จะให้มีความสุขทำไงดีอ่ะ เพื่อนๆช่วยบอกหน่อย มีเทคนิคอารายบ้าง บอกกันจะเป็นกุศลยิ่ง..............อิอิ:wub: :kiki:

M@gpie
27 เมษายน 2007, 19:37
ก็ต้องทำใจให้ชอบก่อนครับ และค่อยๆทำความเข้าใจ ทำแบบฝึกหัดจากง่ายไปยาก ส่วนเทคนิคอื่นๆ หาในกระทู้ในกลุ่มฟรีสไตล์นี้ดูครับ :D

gon
29 เมษายน 2007, 22:19
ฟังดูอาจขำ แต่ให้คิดว่า คณิตศาสตร์ เป็นเหมือนเพื่อนเราน่ะครับ...:)

ว่าแต่ เพื่อนเรา บางทีก็มีที่เราชอบ และก็ไม่ชอบ นิสัยเขา

คนไหนที่เราชอบ เราก็สนใจเขามากหน่อย

คนไหนไม่ชอบ ก็ลองหาข้อดีของเขา

ฟังอุปมาอุปไมย แล้วเทียบเคียงได้หรือเปล่าครับ. :great:

kanakon
30 เมษายน 2007, 22:51
หาบุคคลตัวอย่าง

ให้เป็นแรงบันดาลใจครับ

เช่นนักคณิตศาสตร์ผู้ยิ่งใหญ่ หรือผู้แทนประเทศเป็นต้น

มันอาจทำให้เรายิ่งรักมันมากขึ้น

midnight
02 พฤษภาคม 2007, 16:55
เริ่มจากเรื่องที่ชอบก่อนก็ดีนะ ^^
สู้ๆ

medzine
03 พฤษภาคม 2007, 15:00
ขอบคุณคะ แล้วเม็ดทรายจะพยายามอย่างถึงที่สุดอ่ะนะ สู้โว้ย!

sck
04 พฤษภาคม 2007, 20:57
ขยันฝึกซ้อม ฝึกซ้อม และก็ ฝึกซ้อม

iMissU
15 พฤษภาคม 2007, 09:34
ในความคิดส่วนตัวของเรา เราว่าคณิตศาสตร์ก็เหมือนกับเกมชนิดหนึ่งถ้าเราเข้าใจเราก็สามารถทำมันได้...

The Cro_no
28 มิถุนายน 2007, 23:00
ผมว่าหาสิ่งที่ชอบในคณิตศาสตร์ก่อนอะคับเพราะผมว่าถึงจะชอบคณิตศาสตร์แต่ก็ต้องมีบ้างและคับที่ไม่ได้ชอบแขวงย่อย ๆ ของมัน เช่นผมเองก็ชอบ number theory ก็มองว่าเป็นราชินีของคณิตศาสตร์ เอว 25 สัดส่วนสมบูรณ์แบบโอ้ซักวัน จะของเธอแต่งงาน (ออกอาการนิดหน่อย) ประมาณนี้เดี๋ยวก็ชอบเองและคับ

lunor
25 กันยายน 2007, 21:03
ฝึกทำโจทย์เลขเวลาว่างอะครับฝึกไปเรื่อยพอชำนาญก็ไปหาโจทย์แปลกๆทำ และต้องสนุกในการทำเลขครับ

putmusic
25 กันยายน 2007, 22:01
ถ้าอยากให้ชอบก็ต้องพยายามหาโจทย์ยากฟ แปลกๆมาทำครับ ถ้าทำได้ ทำได้ และ ทำได้ ไปเรื่อยๆ จะรู้สึกว่า คณิตศาสตร์มันสนุกมากๆครับ ผมก็แนะนำได้แค่นี้แหละครับ เหอๆ

lunor
25 กันยายน 2007, 23:21
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=1701
นี้เลยครับ ข้อสอบเยอะดีครับ

putmusic
25 กันยายน 2007, 23:24
ข้อสอบพวกนี้อาจจะยากไปสำหรับคนที่เกลียดคณิตศาสตร์นะครับ

konkoonJAi
27 กันยายน 2007, 12:41
เราเองก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบคณิตศาสตร์ การมีใจรักที่ทำ มันก็เป็นส่วนช่วยให้เรามีความสุขที่จะเรียน
การที่คนเราไม่ชอบคณิตศาสตร์ อาจจะมีสาเหตุมาจาก เป็นวิชาที่ยาก เรียนไม่เข้าใจ ดังนั้นเราต้องกลับมาดูที่ตัวเราก่อนว่าเราบกพร่องตรงไหน พื้นฐานสำคัญที่ต้องรู้มีอะไรบ้าง ทุกอย่างมันมาจากพื้นฐาน ถ้าพื้นฐานเราไม่ดี การจะศึกษาเรื่องที่สูงขึ้นไปมันก็เป็นเรื่องที่ลำบาก ดังนั้นควรเริ่มฝึกฝนตัวเอง เริ่มจากพื้นฐาน แล้วค่อย ๆ เป็น ค่อย ๆ ไป ถึงไปช้าไปหน่อยแต่ก็ถึงจุดหมายปลายทางได้เหมือนกัน

m_Innocent
07 ธันวาคม 2007, 20:59
เราอย่าคิดว่ามันคือคณิตศาสตร์คับ ให้เรามองว่ามันเป็นเกมนะคับ มองว่าเรากำลังฝึกวิทยายุทธ์อยู่คับ และต้องท่องยุทธภพซึ่งมีอะไรอีกมากมายที่เราต้องค้นหา
จนเป็นเซียนให้ได้

t.B.
07 ธันวาคม 2007, 21:49
:sweat: ก้อแบบว่าเราจัดว่าอยู่ในกลุ่มโง่วิชาคณิตอ่ะนะ แต่ก้อพยายามให้ได้ที่จะชอบวิชานี้ แต่มันก้อเหมือนกับแสร้งทุกที อยากรักและชอบวิชานี้จริงๆ เรียนวิชานี้จะให้มีความสุขทำไงดีอ่ะ เพื่อนๆช่วยบอกหน่อย มีเทคนิคอารายบ้าง บอกกันจะเป็นกุศลยิ่ง..............อิอิ:wub: :kiki:
กระทู้นี้ค่อนข้างเก่าไปหน่อย:sweat: แต่ก็ขอตอบหน่อยละกันว่า โง่คณิตไม่ได้แปลว่าไม่ชอบ ในทางกลับกัน ก็คือ คนชอบคณิตไม่ได้แปลว่าต้องเก่งคณิต แต่ผมรับรองได้ว่า คนที่ชอบคณิตแล้วโง่ตอนแรกๆ แต่ต่อไปเรื่อยๆต้องเก่งขึ้นได้แน่นอน เพราะ เมื่อคุณชอบมันแล้วก็ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะทำให้คุณไม่ไขว่ขว้าหาความรู้เกี่ยวกับมัน :rolleyes:

ปล.พูดไปพูดมาที่จริงต้องการจะบอกคุณ medzine ว่าถ้าไม่รักไม่ก็ไม่ต้องฝืนหรอกครับ แต่ถ้ารักจริงๆแล้วละก็ต้องพยายามเรียนมันให้เต็มที่ :eek:

cadetnakhonnayok.com
24 ธันวาคม 2007, 22:55
เริ่มพร้อมผมเลย ผมเพิ่งกลับมาทวน แต่ผมโชคดีที่มี trainner ที่ดี เป็นเพื่อนแล้วเขาก็เล่นอยู่ใน mathcenterนี่แหละ ผมไม่รู้ว่าเขากับลูกใช้นามปากกาอะไรใน mathcenter แล้วไม่ได้ขวนขวายจะรู้ แต่จะบอกให้รู้ว่าในmathcenter มีคนเก่งและพร้อมจะช่วยตอบปัญหาให้คุณเยอะ เพราะฉะนั้นกลับไปหาหนังสืออ่าน หาโจทย์แข่งขันทำ เริ่มจาก เลข สสวท ป.3 นี่แหละ เมื่อฐานแน่น ก็จะสนุกเอง แล้วอย่าเรียนคนเดียว มีปัญหาก็post ลง mathcenterที่นี่มีคำตอบ

คณิตศาสตร์
30 ธันวาคม 2007, 17:54
คณิตศาสตร์ในความคิดของผมมันเหมือนกับเกมประลองปัญญาครับ คิดแล้วสนุกไปด้วย แต่ก็ต้องทำใจถ้าทำไม่ได้ครับ คือ ต้องฝึกทำบ่อยๆถึงจะดี เอาตั้งแต่พื้นฐานก่อนครับ คุณ nongtum เคยบอกผมไว้ครับ

tamP_bb
02 พฤษภาคม 2008, 13:40
เหมือนกานอ่าคะ

เรื่องไหนที่เรียนได้เข้าใจ ก็จะชอบ

เรื่องไหนที่งงๆ ก็จะไม่ชอบอ่าคะ

murderer@IPST
02 พฤษภาคม 2008, 23:55
Why are numbers beautiful? It's like asking why is Beethoven's Ninth Symphony beautiful.
If you don't see why, someone can't tell you. I know numbers are beautiful. If they aren't
beautiful, nothing is.
Paul Erdos
ก็อย่างที่พิมไปล่ะครับ ผมเองก็ไม่สามารถบอกได้ว่าคณิตศาสตรสวยงามและน่าหลงใหลยังไง
แต่ตัวผมเองตอนแรกก็ไม่ใช่คนที่ชอบเลขอ่ะไรมากมาย แต่สุดท้ายผมก็ตั้งใจทำมันและสุดท้ายก็ชอบเลขจนได้น่ะครับ
แล้วผมก็ได้เป็นผู้แทนโอ...

ลองพยายามทำดูน่ะครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ

kanakon
02 พฤษภาคม 2008, 23:58
ดีใจนะครับที่เห็นผู้แทนในบอร์ดแห่งนี้ ปีนี้เอาใจช่วยเต็มที่นะครับ

คusักคณิm
03 พฤษภาคม 2008, 20:02
ตั้งใจ กะ ฝึกซ้อมก็พอล่ะ

>> Kurogo <<
08 พฤษภาคม 2008, 21:02
สุ้ๆนะครับเป็นกำลังใจให้

คusักคณิm
08 พฤษภาคม 2008, 21:16
โลโก้กำลังใจนะ