PDA

View Full Version : การเรียนพิเศษ

iMissU
22 พฤษภาคม 2007, 10:19
เพื่อนๆ พี่ๆ คิดว่าการเรียนพิเศษมีข้อดีหรือว่าข้อเสียอย่างไรบ้างคะ แล้วสถาบันสอนพิเศษที่ไหนเน้นไหนที่สอนให้เด็กรู้จักคิด รู้จักทำมากขึ้น :confused: เพราะบางคนเอาแต่เรียนพิเศษแต่ก็ไม่ได้อะไรติดกลับมาเลย :unsure: ส่วนบางคนเมื่อเรียนแล้วก็เก่งเอา ๆ:) แล้วก็อยากจะรู้ว่าเมื่อเรียนพิเศษกลับมาแล้ว นอกจากการอ่านทบทวน เรียนรู้เพิ่มขึ้น แล้วต้องทำอย่างไรบ้างคะ :happy: ที่จะทำให้การเรียนพิเศษของตนเองนั้นมีประสิทธิภาพสูงที่สุด :great: ไม่ใช่เรียนตามแฟชั่นไปวันๆ :sweat:

ปล. อยากรู้ความเห็นแต่ละคนว่าจำเป็นหรือไม่ :nooo: สำหรับการเรียนพิเศษ

M@gpie
22 พฤษภาคม 2007, 12:07
เรื่องนี้ถ้าจะพูดกันล่ะก็ ร่ายยาวกันเป็นวันยังไม่จบเลยครับ สำหรับความเห็นของผมสั้นๆคือ จุดมุ่งหมายของการเรียนพิเศษร้อยละ 99% คือ ต้องการทำข้อสอบได้ ดังนั้นคำว่าเรียนแล้ว "เก่ง" ที่น้อง iMissU ว่าหมายถึงอะไร ? ถ้า เก่ง ในที่นี้หมายถึงการทำแบบฝึกหัดหรือโจทย์ได้ เช่นการเรียนฟิสิกส์ เราไม่จำเป็นต้องรู้เลยก็ได้ว่าฟิสิกส์คืออะไร เราแค่เพียงเมื่อเห็นโจทย์แล้วรู้ว่าต้องใช้สูตรไหน แทนสูตรได้ คำนวณเลขถูกต้อง ก็เรียกว่าเก่ง (ในความหมายนี้) ได้

สรุปง่ายๆครับ ในความเห็นผม การเรียนพิเศษไม่ใช่สิ่งที่ผิดแต่อย่างใด ใครใคร่เรียนเรียนใครใคร่ไม่เรียนก็ไม่เรียน แต่อยู่ที่ว่าเราต้องการเอาอะไรจากการที่เราได้ไปเรียนพิเศษมากกว่า อย่างน้อยขอเราใช้เป็นเครื่องมือที่ทำให้เราสามารถพัฒนาตัวเองในทางที่ถูกต้องได้ ไม่ใช่การเรียนเพื่อสอบอย่างเดียว :kaka:

iMissU
22 พฤษภาคม 2007, 12:20
ขอบคุณในความเห็นนะคะ คุณ M@gpie

iMissU
24 พฤษภาคม 2007, 11:08
ทามไมไม่ค่อยมีใครมาตอบเลยอ่าคะ ??? ไม่เข้าใจเลยยย ???

kanakon
24 พฤษภาคม 2007, 20:11
ทามไมไม่ค่อยมีใครมาตอบเลยอ่าคะ ??? ไม่เข้าใจเลยยย ???

คนที่ตอบเค้าก็จะเลือกตอบเฉพาะสิ่งที่เค้าสนใจ หากไม่มีคนตอบก็เข้าใจนะครับว่าเป็นเรื่องปกติธรรมดาๆ

iMissU
25 พฤษภาคม 2007, 09:50
..........

DAKONG
25 พฤษภาคม 2007, 11:37
ผมว่าการเรียนพิเศษมันก็ช่วยได้ในระดับหนึ่ง แต่บางคนไม่เรียนอ่านเองก็ได้
ข้อดีคือ เวลาไม่เข้าใจตรงไหนก็ถามผู้สอนได้ ไม่ต้องเสียเวลางมเข็ม แต่เดินไปในทางตรง
ข้อเสียคือ เปลืองเงิน
เรียนแล้ว จะได้ผล หรือไม่ได้ผลก็ขึ้นอยู่กับตัวผู้เรียนตั้งใจรึเปล่า บางคนเข้าไปหลับ เข้าไปคุย
แล้วก็อยากจะรู้ว่าเมื่อเรียนพิเศษกลับมาแล้ว นอกจากการอ่านทบทวน เรียนรู้เพิ่มขึ้น แล้วต้องทำอย่างไรบ้างคะ ที่จะทำให้การเรียนพิเศษของตนเองนั้นมีประสิทธิภาพสูงที่สุด

- ตั้งใจเรียนก็พอ

iMissU
25 พฤษภาคม 2007, 11:56
ขอบคุณในความเห็นนะคะ คุณ DAKONG :)

sck
25 พฤษภาคม 2007, 14:35
เพื่อนๆ พี่ๆ คิดว่าการเรียนพิเศษมีข้อดีหรือว่าข้อเสียอย่างไรบ้างคะ
ข้อดี มีคนช่วยสอนให้เข้าใจได้เร็วขึ้น และหาโจทย์มาให้เราศึกษาเพิ่ม
ข้อเสีย เปลืองเงิน และหากไม่สนใจเรียนก็จะไม่ได้อะไร เปรียนเหมือนเรียนในห้องแล้วไม่สนใจ

แล้วสถาบันสอนพิเศษที่ไหนเน้นไหนที่สอนให้เด็กรู้จักคิด รู้จักทำมากขึ้น
อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกัน อิอิ

แล้วก็อยากจะรู้ว่าเมื่อเรียนพิเศษกลับมาแล้ว นอกจากการอ่านทบทวน เรียนรู้เพิ่มขึ้น แล้วต้องทำอย่างไรบ้างคะ
จำเป็นต้องทบทวยอย่างแน่นอน และควรหาโจทย์แบบฝึกหัดมาทำเพิ่มเติม เพราะยิ่งทำมากเราก็จะรู้มาก
และจะรู้ว่ามีเรื่องอะไรที่เรายังไม่รู้และยังไม่เข้าใจจริงอีกหรือเปล่า

ปล. อยากรู้ความเห็นแต่ละคนว่าจำเป็นหรือไม่ สำหรับการเรียนพิเศษ
ความจำเป็นขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล บางคนก็จำเป็นแต่บางคนก็ไม่จำเป็น
สำหรับคนที่ไม่จำเป็นนนั้น จะต้องเป็นคนที่ขยันอ่านหนังสือ และศึกษาด้วยตัวเองอยู่ตลอด
มีการทบทวนตำราที่เรียนมา มีการอ่านล่วงหน้าก่อนไปเรียน และหาแบบฝึกหัดมาทำเสริม
เพียงแค่นี้ก็ไม่จำเป็นต้องพึ่งพาการเรียนพิเศษแล้ว :)

iMissU
25 พฤษภาคม 2007, 14:57
ขอบคุณในความเห็นนะคะ คุณ sck :great: จะนำไปปฏิบัติน่ะค่ะ

kanakon
25 พฤษภาคม 2007, 19:03
พอดีท่านผอ.โรงเรียนผม(MWIT)ได้พูดเรื่องความสำเร็จของเด็กเวียดนามขึ้นมาก็เลยมาให้ข้อมูลเพื่อเปรียบเทียบ

โจทย์ปัญหาในแบบฝึกหัดของเด็กเวียดนามจะมีข้อยากอยู่เสมอแบบว่าใช้เวลาเป็นอาทิตย์ในการทำ เพราะว่า

เค้าสอนให้เด็กอนทนและมีความพยายามในการฝึก ไม่ว่าเค้าจะพบเจอโจทย์ยากแค่ไหนส่วมมากจะจดจำโจทย์

ค้นคว้าเพิ่มเติมและเมื่อว่างเค้าก็จะกลับมาคิดใหม่ จนได้

แต่ในประเทศไทยเด็กส่วนมากคิดโจทย์ 3-5 นาทีคิดไม่ออกก็ถามเพื่อน หรือครูแล้ว ทำให้ขาดความอดทน

และความพยายามเป็นอย่างมาก การเรียนพิเศษเป็นส่วนหนึ่งที่ส่งผลให้เด็กที่ขี้เกียจ ขี้เกียจมากขึ้น แต่สำหรับคนที่

ตั้งใจเรียนจริงๆ ถึงเค้าเรียนหรือไม่ก็ต้องประสบความสำเร็จแน่นอน ผมเชื่ออย่างนั้น:rolleyes:

นายกอไก่
25 พฤษภาคม 2007, 23:40
ผมคิดว่า...ถ้าครูในโรงเรียนสอนแล้วรู้เรื่อง
ผมจะไม่ไปเรียนให้เปลืองเงินเลยจริงๆ
มันเป็นระบบการศึกษาที่ยังไม่ได้รับการพัฒนานะผมคิดว่า
เราๆก็เรียนพิเศษต่อไปเถอะ...ไม่งั้นก็จะกลายเป็นไอ้โง่ไม่รู้เรื่องราวอะไร

MoDErN_SnC
16 มิถุนายน 2007, 22:54
ตัวผมเอง สำหรับคณิตศาสตร์เองก็เคยเรียนตอนอยู่ ม.ต้น
พอ ม.ปลาย ก็ไม่ได้เรียนอีก (เคยลองเรียนคอร์สนึง แล้วหลังจากนั้นก็ทำให้รู้ว่าเรียนไม่เรียนก็ไม่ต่างกัน)

ตั้งใจเรียนในห้องเรียน หมดจากห้องเรียนก็หาแบบฝึกหัดเพิ่มเติมที่ท้าทายความสามารถ
และพวกที่เป็นพิสูจน์ จะได้เกิดกระบวนการคิดมากขึ้น (ผมก็ำทำเช่นนี้บ้าง แต่ก็น้อยครั้ง)
แต่เมื่อไรที่ได้ทำแบบนี้ืทีไรก็เหมือนจะได้อะไรมากขึ้นกว่าเรียนในห้องหรือเรียนปกติด้วย

bell18
17 มิถุนายน 2007, 12:42
ผมคิดว่าจะเรียนในโรงเรียนหรือเรียนพิเศษถ้าเราตั้งใจเรียนก็จะเห็นผลดีขึ้นแน่นอน
ถ้าไม่ตั้งใจเรียนจะในโรงเรียนหรือเรียนพิเศษเราก็ไม่มีทางเก่งขึ้นได้
อันนี้พูดถึงครูที่ตั้งใจสอน แต่ก็มีครูที่ไม่ตั้งใจสอนอีก (ยิ่งพูดยิ่งเรื่องยาวครับ)
มันมีหลายประเด็นที่ต้องอธิบาย เอาเป็นว่าในความเห็นของผม ระบบการศึกษามีส่วน
เกี่ยวข้องกับความสำเร็จของนักเรียนไม่มาก จิตสำนึกในการเรียนของนักเรียน
และจิตสำนึกในการสอนของครูต่างหาก ที่สำคัญที่สุดสำหรับการศึกษาในแต่ละประเทศ

iMissU
17 มิถุนายน 2007, 13:26
ขอบคุณจ้า..

คณิตศาสตร์
18 มิถุนายน 2007, 21:38
ผมก็เคยทำอย่างที่เด็กเวียดนามทำเลย (เป็นมานานแล้ว) ผมจะคิดต่อไปหลายๆวัน ถ้าสุดฝีมือก็จะไปถามครูไม่ก็หยุดแล้วไปเปิดหนังสือดูเผื่อคิดออกบ้าง พ่อผมก็จะให้ไปถามครู แต่ผมจะลองทำดูอีกทีถ้าไม่ได้ก็ถามครูเลย ผมเพิ่งรู้นะว่าเด็กเวียดนามทำอย่างนั้น :confused: :died:
ผมใช้หลักตอนแรกว่า:kaka: :wub:
คิดให้เป็นก่อนที่จะคิดเร็ว:great: :great:
คิดเป็นจะส่งผลไปเรื่อยๆถ้าเราฝึกและความคิดเร็วก็จะตามมาเองครับ:great: :great:

ผมไปเรียนพิเศษมันก็ดีขึ้นบางจุดเท่านั้น ส่วนใหญ่ผมจะไปอ่านเนื้อหานอกๆ ม.3 และม.4 ไม่ก็ ม.5:kiki: :sung:
ถ้าเราตั้งใจมันก็จะดีขึ้น:kaka: :please:
แต่ผมว่าถ้าเรียนพิเศษมันก็จะดีขึ้นสำหรับคนที่เรียนที่โรงเรียนแล้วไม่เข้าใจ ถ้าเรียนเข้าใจแล้วก็ไม่ต้องไปเรียนให้หนักสมองเรา ตัวเราจะต้องพักผ่อนมากๆจะดี หรือจะอ่านเนื้อหาเพิ่มก็จะดีนะครับ
ข้อเสีย:sweat: :mad:
เปลืองเงิน อาจจะไม่คุ้มค่ากับเงินที่เราเสียไปหรือคุ้มค่าสำหรับบางคน มีเวลาพักน้อยลง ทำให้เด็กเบื่อไม่อยากเรียนได้ถ้าเรียนเยอะแรง และจะส่งผลทำให้เด็กหงุดหงิดมาก:mad: เบื่อการเรียน:nooo: :dry: สุดท้ายก็โดดเรียน :sweat: แล้วไม่จบ หางานไม่ได้ จนในที่สุด:unsure: :huh:
ก็ไม่มีเงินกินข้าว เพราะฉะนั้นเราควรไม่เรียนมากจนเกินไป ให้เราแบ่งเวลาไว้ด้วยจะดีมากครับ:great:

จบ......................:kiki: :wub: :) :mad: :unsure: :sweat: :please: :p :sung:

Sly
26 สิงหาคม 2007, 03:00
ผมเปรียบเหมือนการทานอาหารอ่ะครับ เรียนพิเศษคือมีคนทำอาหารให้ทาน ซึ่งเมนูอาหารก็เหมือนกันหมด ต่างกันที่เครื่องเคียงเล็กน้อย แต่ที่จะบอกคือ ลองทำอาหารทานเองเอาที่ง่ายๆก่อน ถ้าทำแล้วทานไม่ได้ก็หาคนช่วย ทอดไข่เจียวกว่าจะเก่งก็ต้องมีไหม้บ้าง แล้วพอเก่งแล้วก็ค่อยทำอาหารที่ทำยากขึ้น พอทำอาหารทานเองบ่อยๆก็จะรู้เทคนิคการทำอาหาร ซึ่งอาจจะอร่อยกว่าภัตตาคารก็ได้ เพราะเราเป็นคนปรุงเอง รสชาติของที่ตัวเองทำอร่อยสุดครับเชื่อผม
พอดีหิวครับ {^_^}