PDA

View Full Version : ขอความช่วยเหลือ LaTeX

mercedesbenz
28 พฤษภาคม 2007, 21:08
ผมมีคำถามอาจจะเป็นคำถามที่ออกนอกเรื่องนิดหน่อยนะครับคือว่า
ผมฝึกเขียน latex ซึงลง miktex อะไรต่างๆเรียบร้อยแล้ว แล้วใช้ winshell 3.0 เป็น editor
ผมอยากแทรกภาพผมจะทำอย่างไรครับ ทำหลายวิธีแล้วแต่ก็ run ไม่ออกซักที
ใครมีวิธีช่วยบอกผมด้วยนะครับจักเป็นพระคุณยิ่ง

28 พฤษภาคม 2007, 23:46
ผมไม่ได้เขียนเอกสารด้วย LaTeX บ่อยนัก ไม่รู้ว่าทั่วไปเขาแทรกรูปกันแบบไหน วิธีที่ใช้ส่วนตัวคือ เพิ่มคำสั่งนี้ลงไปที่ส่วนหัว (บริเวณที่ประกาศ \usepackage)

% Check PdfLatex
\newif\ifpdf
\ifx\pdfoutput\undefined
\pdffalse % we are not running PDFLaTeX
\else
\pdfoutput=1 % we are running PDFLaTeX
\pdftrue
\fi

\ifpdf
\usepackage[pdftex]{graphicx}
\else
\usepackage{graphicx}
\fi

จากนั้นเวลาใส่รูป ใช้คำสั่ง

\includegraphics[width=185pt,height=154pt]{winplot.png}

วิธีนี้จะใช้ได้กับการสร้างไฟล์ออกมาเป็น pdf นะครับ จะมีปัญหาเมื่อต้องการสร้างเป็น dvi เพราะไฟล์แบบ dvi จะใช้ไฟล์รูปภาพที่เป็น png ไม่ได้ ที่ใช้ได้แน่ๆคือ bmp

ดังนั้น ถ้าเราต้องการสร้างเป็น dvi ก็ทำได้ด้วยคำสั่ง

\includegraphics[width=185pt,height=154pt]{winplot.bmp}

ชนิดไฟล์รูปภาพที่เป็น png หรือ bmp เราต้องเตรียมเองนะครับ ผมไม่แน่ใจว่าเราจะเขียนคำสั่งแบบไม่เจาะจงชนิดของไฟล์รูปภาพ เช่น

\includegraphics[width=185pt,height=154pt]{winplot}

ได้หรือไม่ โดยเราต้องเตรียมชนิดไฟล์รูปภาพทั้งสองแบบไว้ล่วงหน้า แล้วให้โปรแกรมเลือกหยิบชนิดของไฟล์รูปภาพ ตามชนิดของไฟล์ที่ได้อย่างเหมาะสมเอง

29 พฤษภาคม 2007, 18:20
ขอบคุณมากครับพี่ TOP ผมจะลองไปใช้ดู ถ้ามีปัญหาเดี่ยวจะมาถามอีกนะครับ

28 พฤษภาคม 2008, 11:13
ผมทำได้แล้วครับ พี่ TOP ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยแนะนำ
ขอยกนิ้วให้กับความสามารถเรื่องคอมพิวเตอร์เลยครับ :great: