PDA

View Full Version : ช่วยเรื่อง LATEX หน่อยครับ

~PaLmY~
10 ตุลาคม 2007, 22:54
คือผมเป็นมือใหม่จริงๆน่ะครับ ผมพยายามจะศึกษาจากเวปแล้วครับ
แต่มันก็ไม่รู้เรื่องอยู่ดีอะครับ :( เลยอยากจาขอร้องให้พี่ๆในบอร์ดช่วยอธิบายคร่าวๆหน่อยได้ไหมอะครับ

คือจริงๆ เรื่องของเรื่องก็คือ ผมต้องทำทอปปิกนะครับ แล้วตัวรายงานนั้นอาจารย์เค้าอยากจะให้ตัวสมการแสดงออกมาเป็น latex เพื่อความสวยงาม
แต่ผมไม่อยากจะทำเอกสารทั้งหมดในlatexนะครับ
เลยอยากจะทราบว่า เราสามารถที่จะสร้างสมการในlatex แล้วนำไปimportลง ms word ได้ไหมอะครับ

แล้วก็อยากทราบเกี่ยวกับ การจะทำเอกสารจากlatexต้องทำยังไงนะครับ เช่น ต้องcomplieยังไง ต้องสร้างด้วยวิธีการใด

:please: :please: :please:

mercedesbenz
11 ตุลาคม 2007, 16:30
คือผมเป็นมือใหม่จริงๆน่ะครับ ผมพยายามจะศึกษาจากเวปแล้วครับ
แต่มันก็ไม่รู้เรื่องอยู่ดีอะครับ :( เลยอยากจาขอร้องให้พี่ๆในบอร์ดช่วยอธิบายคร่าวๆหน่อยได้ไหมอะครับ

คือจริงๆ เรื่องของเรื่องก็คือ ผมต้องทำทอปปิกนะครับ แล้วตัวรายงานนั้นอาจารย์เค้าอยากจะให้ตัวสมการแสดงออกมาเป็น latex เพื่อความสวยงาม
แต่ผมไม่อยากจะทำเอกสารทั้งหมดในlatexนะครับ
เลยอยากจะทราบว่า เราสามารถที่จะสร้างสมการในlatex แล้วนำไปimportลง ms word ได้ไหมอะครับ

แล้วก็อยากทราบเกี่ยวกับ การจะทำเอกสารจากlatexต้องทำยังไงนะครับ เช่น ต้องcomplieยังไง ต้องสร้างด้วยวิธีการใด

:please: :please: :please:
import ลง ms word ผมไม่เคยทำเหมือนกันครับ
รู้แต่ว่าต้องลงโปรแกรม latex หลายขั้นตอนทีเดียวครับ เพราะปกติเขียนเป็นภาษาไทยไม่ได้ต้องลง thailatex อีก
ผมใช้ winshell เป็นตัว editor ครับ ตอนเขียน code ยังไม่หนักเท่าตอนลงโปรแกรมครับ:D
แล้วตอนนี้มีแผ่น LATEX รึยังครับ ?
ส่วนวีธีลงถ้าต้องการได้จริงๆ เดี๋ยวผมจะค้นมาให้นะครับเพราะตอนที่อบรมไม่รู้ว่าเอกสารเก็บไว้ที่ไหนแล้ว:D

yttur
17 พฤษภาคม 2010, 11:14
ขอถามหน่อยค่ะ
การตั้งค่าขอบบนของหน้ากระดาษในโปรแกรม Latex
ให้แต่ละหน้ามีขอบบนต่างกันทำยังไงค่ะ
ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะ