PDA

View Full Version : โปรแกรมคณิต Mathcad

alpha
28 ธันวาคม 2001, 09:56
คงจะมีหลายๆ คนเคยอ่านหนังสือ คณิตศาสตร์ปรนัย ของจุฬาฯ นะ ในนั้นจะโฆษณาเกี่ยวกับความสามารถของโปรแกรม Mathcad ว่า หาลิมิตได้ ดิฟได้ แก้สมการได้ ฯลฯ อยากรู้ว่า Mathcad นี้ มีใครเคยใช้บ้าง และมีขายหรือ ดาว์นโหลดได้ที่ไหนบ้าง

อยากใช้ง่ะ :confused:

ToT
30 ธันวาคม 2001, 10:32
รู้สึกว่าจะเคยเห็นร้านขาวแผ่น CD โปรแกรม ( copy ) ใน MBK ขายอยู่นะครับ หรือไม่ก็ลองไปดูที่ pantip น่าจะมีครับ

แต่ถ้าจะใช้แก้สมการ-หา diff รู้สึกจะมีอยู่ที่ download.com นะครับ search หาคำว่า math หรือ calculus ดู

02 มกราคม 2002, 08:58
ระดับชั้นมัธยมปลาย ไม่จำเป็นต้องใช้โปรแกรมพวกนี้หรอกครับ หรือหากจำเป็นใช้แค่โปรแกรมวาดกราฟ ที่ให้รายละเอียดเกี่ยวกับกราฟได้ ก็เพียงพอแล้ว หรือจะเขียนโปรแกรมขึ้นแก้ปัญหาเองก็ดีเหมือนกัน :)

อย่างไรก็ตาม สำหรับพี่คิดว่าถ้าต้องการคำนวณแบบสัญลักษณ์ใช้ Mathematica จะดีกว่า แต่หากต้องการคำนวณเชิงเลข ที่ให้ผลลัพธ์เป็น 1.414... (แทนที่จะเป็น sqrt(2)) ใช้ Matlab หรือ Mathcad ก็ได้

alpha
26 มกราคม 2002, 17:02
ตกลงว่า ที่ๆ มีขายชัวร์ๆ นี่ มันที่ไหนกันแน่
ทั้ง Mathematica Mathcad Matlab