PDA

View Full Version : เรียนที่ไหนดีคะ ขอความเห็นจากผู้รู้คะ

หนี่วา
31 มกราคม 2008, 19:16
จะต่อคณิตศาสตร์คะ คือที่เล็งไว้ในเมืองไทยคิดว่าสุดยอดน่าจะเป็น มอชอ ไม่งั้นก็ จุฬา คะ เข้าไปเช็คประวัติการศึกษาแล้วจุฬากับ มอช กินกันไม่ลง แต่ชื่อเสียงมหาลัยน่าจะจุฬา แต่ที่ มอชอ มี ศ. 2 คนและที่เก็งไว้อีก 1 คน ที่มอชอ มีวิชาที่เปิด ดูคอร์สซิลิบัส แล้ว มอชอ มีวิชาให้เรียนเยอะกว่า จุฬาอีก อยากทราบว่าวงการคณิตศาตร์ในที่นี้ พี่ ๆ เก่งทั้งนั้นเลยคะ อยากปรึกษาว่าที่ไหนน่าเรียนกว่ากันคะ

ป.ล. ไม่อยากได้คำตอบ ที่ว่าแล้วแต่เราอะ อยากจะทราบถึงความแข็งแรงของวิชาในแต่ละที่จุดเด่นด้อยอะคะ คิดว่าจะเรียนสายนี้ตลอดคะ ชอบ แต่ไม่ค่อยเก่งเลยอะ
สาธุใครตอบขอให้ได้แฟน สวย ๆ น่ารัก ๆ บลา ๆ ๆ ๆ:please::please::please::please:

gnopy
31 มกราคม 2008, 20:01
ผมก้เห็นด้วยกับคุณหนี่วาครัรบ เพราะดูจากข้อสอบโควต้าวิชาคณิตศาสตร์แล้วยากพอๆกับแอดมิดชั่นเลย แต่ผมคิดว่าเรียนที่จุฬา จาได้มีโอกาสพบกับเพื่อนๆที่เก่งๆได้แลกเปลี่ยนความรู้กัน แถมอาจารย์ก็ยังเก่งอีกด้วย ปล. มช อาจารย์เค้าก็เก่งนะ ว่าแต่คุงหนีวาจะเรียนระดับไหนครับ ปตรี หรือปโท

M@gpie
31 มกราคม 2008, 22:17
ผมกลับมองว่าไม่อยากให้ยึดติดกับเรื่อง ความเป็นสุดยอดอะไรมากนักนะครับ อยากให้ดูว่าตัวเองชอบอะไร แล้วก็สะดวกกับที่ไหนกันมากกว่า เพราะต่อให้มีอาจารย์เก่งกาจมากขนาดไหนแต่เราไม่สามารถรับความเก่งกาจจากเขาได้ก็ไม่มีประโยชน์อันใดแม้แต่น้อย

อย่างเช่นคนจบนอกไม่จำเป็นจะต้องมีความรู้ดีกว่าคนจบเมืองไทยเสมอไป เป็นตัวอย่างที่เห็นได้ชัด...

อีกตัวอย่างหนึ่งคือ พวกโฆษณาว่าเรียนกับอาจารย์ท่านนั้นท่านนี้แล้ว จะสอบติดแน่นอน แต่ผมเห็นเรียนแล้วก็สอบไม่ติดมีเยอะแยะไปครับ

nooonuii
31 มกราคม 2008, 22:54
เรียนที่ไหนก็ได้ขอให้ตั้งใจเป็นพอครับ
และอย่าลืมที่จะพัฒนาตัวเองอยู่เสมอ
ระลึกไว้เสมอว่าเหนือฟ้ายังมีฟ้า
ยังมีคนที่เก่งกว่าเราอยู่เสมอ
ถ้าจะตามคนเหล่านี้ให้ทัน
ทางเดียวเท่านั้นคือพัฒนาตัวเอง

ตอนเรียนป.ตรี ผมทนงตน
คิดว่าตัวเองนั้นเป็นหนึ่งในสยาม
แต่พอได้ไปเรียนที่จุฬาฯ กลับพบว่า
ผมเป็นแค่คนธรรมดาคนหนึ่ง
ที่ต้องพัฒนาตัวเองอีกมากมายถึงจะทันคนอื่นเขา
ยิ่งมาเรียนที่นี่(อเมริกา) ด้วยแล้ว
ผมกลายเป็นแค่มดตัวหนึ่งที่ไต่อยู่บนภูเขาความรู้
โดยที่ไม่รู้เลยว่าเมื่อไหร่จะเดินไปจนถึงยอดเขา
ตอนนี้คิดว่าอยู่ทำรังแถวเชิงเขาก็เจ๋งแล้ว :laugh:

หนี่วา
01 กุมภาพันธ์ 2008, 08:53
จะเรียนต่อ ป.ตรีคะ อยู่ที่ภาคเหนือคะตอนนี้อยู่ ม.5 กำลังตั้งหลักตั้งตัวกับการสอบโอลิมปิคคะ แต่เหนื่อยนะคะ ที่ภาคเหนือหาคนสอนยากเหมือนกัน ถึงจะเชียงใหม่ก็ตาม ยังไงก็จะพยายามนะคะ คิดว่าป.ตรี ยังไม่ไปเมืองนอก ไม่มีงิน คิคิ บวกกับว่า อยากอยู่ไทยด้วย ยังไงก็ขอรายงานตัวนะคะ พี่ ๆ น้า ๆ ทุกท่าน บลา ๆ ๆ ๆ ๆ

nooonuii
01 กุมภาพันธ์ 2008, 10:45
ถ้าเรียนปริญญาตรีด้วยแล้วผมว่าเรียนที่ไหนก็ได้ครับ ถ้าผมเป็นคนเหนือผมก็คงไปเรียนที่เชียงใหม่เหมือนกัน

เรื่องวิชาที่เปิดสอน อย่าเชื่อ course syllabus มากนักครับ ไม่ว่ามหาลัยไหนก็ตาม
เพราะเอาเข้าจริงๆบางวิชาก็ไม่มีให้เรียนครับ ขึ้นอยู่กับหลายอย่าง ทั้งความพร้อมของตัวอาจารย์ผู้สอน และจำนวนนักเรียนที่ลงทะเบียนด้วย:rolleyes:

M@gpie
01 กุมภาพันธ์ 2008, 10:50
ฮ่าฮ่า จริงของพี่ Noonuii ครับ มีวิชาเยอะแต่ไม่มีคนลงทะเบียนเรียนก็ไม่เปิด !!!