PDA

View Full Version : กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้วววว...

Fearlless[prince]
07 กุมภาพันธ์ 2008, 20:51
กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว...ยังมีเจ้าชายอยู่องค์หนึ่ง พระองค์ร่ำรวยมาก และรักการพนันเป็นอย่างยิ่ง
วันหนึ่งจะมีผู้ที่มาพนันกับพระองค์หลายพันคน แต่ไม่เคยชนะพระองค์สักคนเดียวเลย...:confused:

การพนันครั้งสุดท้ายเป็นดังนี้ อัลคาซาม พ่อค้าหนุ่มน้อยคนหนึ่ง ทุ่มสุดตัวเพื่อขุมทรัพย์ของเจ้าชาย :died:
เจ้าชายก็ไม่ลดละ เสนอเงินทั้งกองคลัง ยกให้กับอัลคาซาม :died:
การพนันเป็นดังนี้... มีกฎอยู่ว่า มีไข่อยู่สิบลูก ต้องหยิบออกมาทีละลูกๆ มีไข่หนึ่งในสิบลูกที่เป็นไข่ทองคำ ไครที่หยิบไข่ทองคำได้ก่อนเป็นผู้ชนะ... :dry::dry::dry:
(Hey!!! นายอาจเห็นว่ามันแฟร์ เหมือนโยนเหรียญแต่อ่านต่อไปอีกสิเพื่อน!!!:died::great:)
เจ้าชายหยิบไข่ใบแรก... ว้า เป็นไข่ธรรมดา พระองค์ตรัสว่า "ตอนนี้ข้าให้โอกาสเจ้าเป็น 1/9 ทันทื"
อัลคาซามหยิบไข่ออกมาอีก เป็นไข่ธรรมดาเช่นกัน เจ้าชายตรัสอีกว่า "ข้ามีโอกาส 1/8 แล้วคราวนี้":sweat:
...เป็นอย่างนี้ไปได้สักครึ่งชั่วโมง...
จนกระทั่งเหลือไข่สองใบสุดท้าย...ปรากฎว่า...
To Be Continued :cool::cool::cool:

07 กุมภาพันธ์ 2008, 20:59
ต่อมา เมื่ออัลคาซาม เอื้อมมือไปจะหยิบไข่... เจ้าชายตรัสว่า "เพื่อความตื่นเต้นเล็กน้อย นำยักษ์ออกมา ตัดมือที่ล้วงไข่ธรรมดาซะ "
อัลคาซามลังเลที่จะหยิบไข่สองใบสุดท้าย เขามีโอกาส 1/2 จริงไหมแต่... เป็นคุณคงไม่กล้าเสี่ยงแน่
เขาจึงยอมแพ้และยกทรัพย์สมบัติทั้งหมดให้กับเจ้าชาย

(ยังมีต่อ)

MR.Quest
10 กุมภาพันธ์ 2008, 15:31
ต่อเลยครับ

13 กุมภาพันธ์ 2008, 19:35
ครับ คือ... จากนั้น เจ้าชายก็ ทรงตรัสว่า "แต่ว่า ข้ายังเล่นไม่จบเลยนะ ต่ออีกหน่อยเถอะ" จากนั้น เจ้าชายก็เพิ่มเดิมพันเป็น 10 เท่า :died::died::died:
อัลคาซามกล้าๆกลัวๆ เขาก็ขอยอมแพ้และยกทรัพย์สมบัติให้กับเจ้าชาย เช่นเดิม ผ่านไป 2 ชั่วโมง เจ้าชายก็ยอมให้อัลคาซามไป แต่ไปด้วยมือเปล่า :cry::cry::cry:
ไม่มีทรัพย์ติดไปแม้แต่น้อย อมาดเล็กคนหนึ่งพูดว่า...ท่านช่างเป็นเจ้าชายที่โชคดีเสียจริงๆ เจ้าชายตอบกลับว่า โชคดีอะไรก้าน พร้อมกับโยนไข่ธรรมดาทั้งสิบลูกให้เจ้ายักษ์ ตัวนั้นกิน...:blood::blood::blood:

Aermig
17 กุมภาพันธ์ 2008, 23:46
อ้าว ก็เจ้าชายหยิบใบแรกไม่ใช่เหรอครับ ถ้าเหลือ 2 ลูก เจ้าชายก็ต้องหยิบลูกถัดไปสิครับ

18 กุมภาพันธ์ 2008, 20:44
ว้าก อย่างผมเคยว่าไว้ในกระทู้ก่อนๆ
"บัณฑิตยังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง แล้วนับประสาอะไรกับคนน่ารักน่าชังอย่าง ผม Fearlless[prince] ละคร้าบบบ..."

mathematiiez
07 มิถุนายน 2008, 12:43
เหอะๆ
ฮ่าๆ พูดมาได้เนอะ
- -*