PDA

View Full Version : ขอฉายาเรียงตามลำดับหน่อยคร้าบ เช่นจอมยุทธหน้าใหม่

Fearlless[prince]
09 กุมภาพันธ์ 2008, 20:36
พี่ๆที่รู้เรื่องฉายาอ่ะครับ ขอให้มาบอกผมหน่อย อยากรู้อ่ะ มันดี แล้วก้อฉายาอันไหนสูงที่สุดอ่ะครับ:confused::confused::confused::please::please:

nongtum
09 กุมภาพันธ์ 2008, 21:25
ลองเข้าไปดูที่หน้ารายชื่อสมาชิกที่ตรงหัวกระทู้ แล้วเรียงลำดับตามจำนวนคำตอบสิครับ
ผมจะไม่บอกนะว่าโพสต์กี่ข้อความแล้วจะได้ขั้นไหนๆ อันนี้ขอให้เล่นไปเรื่อยๆแล้วจะรู้เอง ตื่นเต้นดีออก
อีกอย่าง การเล่นบอร์ดเพื่อเก็บเลเวลไม่ใช่จุดประสงค์ของบอร์ดเราครับ
แต่บอกได้ว่ายังไม่มีใครบรรลุจุดสุดยอดสักคน แม้แต่เหล่าผู้ดูแลผู้อยู่มานานก็ตาม

10 กุมภาพันธ์ 2008, 13:52
โห คลาสสิก สุดๆอ่ะ ยังไงก้อขอบใจมากคร้าบ

m_Innocent
10 กุมภาพันธ์ 2008, 20:12
มันก็เป็นการยากเหมือนกันนะคับที่จะถึงระดับสูงสุด แต่ดีนะคับมันเป็นเเรงจุงใจให้เราโพสท์คำตอบนะคับ

M@gpie
10 กุมภาพันธ์ 2008, 22:02
แต่ส่วนใหญ่ไม่ได้โพสเพื่อหวังเพิ่มระดับนะครับ :D

gon
12 กุมภาพันธ์ 2008, 20:22
ถ้าประมาณโดยคร่าวๆ คุณ Fearlless[prince] ถ้าจะขึ้นไปสู่จุดสูงสุด ต้องใช้เวลาอีกประมาณ 15 ปี เป็นอย่างน้อยครับ. :laugh:

13 กุมภาพันธ์ 2008, 19:37
ไม่ได้หวังอ่ะครับแต่อยากรู้ไว้เฉยๆอ่ะ แบบ มันนิยายๆดีครับ

>> Kurogo <<
08 พฤษภาคม 2008, 13:50
15ปีเลยหรอ

สุดยอดเลยครับ

คusักคณิm
08 พฤษภาคม 2008, 14:23
กว่าจะถึง25ปีพอดีเรา.....

>> Kurogo <<
08 พฤษภาคม 2008, 21:05
ของผมคงสัก38ปีมั้งครับบ

คusักคณิm
08 พฤษภาคม 2008, 21:09
ของผมคงสัก38ปีมั้งครับบ

โพสต์มากวันละ39ข้อความหนิ52วันก็เป็นผู้พิทักษ์กฎล่ะ

bankza_st
14 พฤษภาคม 2008, 21:39
โหตั้ง 15 ปีเลยหรอ อิอิ

14 พฤษภาคม 2008, 22:01
โพสต์มากวันละ39ข้อความหนิ52วันก็เป็นผู้พิทักษ์กฎล่ะ
ไม่หรอกครับ หากทำแบบนั้น จะโดนแจกใบแดง และอาจทำให้ใช้งานเว็บบอร์ดไม่ได้อย่างน้อย 1 เดือน :rolleyes:

dektep
15 พฤษภาคม 2008, 15:28
คุณคนรักคณิตอีกไม่นานก็คงถึงแล้วครับ :p

คusักคณิm
15 พฤษภาคม 2008, 19:08
คุณคนรักคณิตอีกไม่นานก็คงถึงแล้วครับ :p

แค่ชาติเดียวมั้ง

Puriwatt
16 พฤษภาคม 2008, 15:53
แค่ชาติเดียวมั้ง

แล้วจะคอยดูว่า Final Position ของคุณ คusักคณิm จะเป็นอย่างไร :confused:

หมายเหตุ : ความอยากรู้ของคน เป็นสาเหตุอย่างหนึ่งให้เกิดนวัตกรรมใหม่แก่โลก
บางครั้งการทำอะไรนอกกรอบ โดยไม่ก่อให้เกิดความเดือดร้อน ก็น่าจะยอมรับได้นะครับ :please:

m_Innocent
18 พฤษภาคม 2008, 21:40
ที่จิงฉายาไม่ใช่สิ่งสำคัญในเว็บบอร์ดนี่นะคับถ้าจะคิดจิงๆในความคิดผมนะ

แต่มันก็เหมือนเป็นเครื่องแสดงเหมือนสายเทควันโดนี่ละคับ

ที่มีขาว เเดง คำ ไรประมาณนั้นละคับ

แต่การที่ได้สายมานั้น มันก็ขึ้นอยู่กับประสบการณ์

บางคนอาจได้มาด้วยการสอบ จนได้สายดำ แต่ที่จิงประสบการไม่มีเลย ได้แต่พื้นๆ ไม่เคยได้ใช้เเม้ในชีวิตจิง

บางคนอาจได้มาด้วยความตั้งใจแม้อยู่แค่สายขาวแต่ก็สามารถเป็นที่นับถือได้ เมื่อดูกันด้วยฝีมือ

สรุปก็คือการได้สิ่งใดที่ได้มาอย่างรวดเร็วก็ ไม่สู้สิ่งที่ช้าแต่มีคุณค่าได้หรอกคับ

ฉะนั้นเราควรจะตอบอย่างพอเหมาะ และมีประโยชน์มากสุดนะคับ

เออ และที่สำคัญ คุณค่าของเว็บบอร์ดนี่คือ การแลกเปลี่ยนความรู้ที่ไม่มีวันสิ้นสุดไงคับคือหัวใจของเว็บนี่

(ใช่เปล่าคับเว็บมาสเตอร์ไม่ใช่ก็ขอโทษนะคับ อิอิ)

อืมเเล้วส่วนการโพสถ์นั้น คุณคusักคณิm คับ

อย่าว่ากันนะคับ ผมมีความรู้สึกว่าการโพสถ์นี่ละคับออกเเนวไม่ค่อยดีเท่าไรนะคับ(คือมันขัดหูนะคับ)

คุณคusักคณิm อาจไม่รู้ตัว หรือผมคิดไปเองก็ได้นะคับ

แต่ยังไงให้คิดว่าคนที่มาเว็บนี่เป็นคนที่มีความรู้ทุกคน

ไงควรเคารพซึ้งกันเเละกัน ไม่ว่าอายุจาต่างกันเท่าไร

แต่มีจุดหมายเดียวกันที่เปิดเว็บนี่คับ

สุดท้ายคับ

"ความอ่อนน้อมนั้นต้องควบคู่กับปัญญาถึงได้ชื่อว่าเป็นคนเก่งที่แท้จิง"

dektep
19 พฤษภาคม 2008, 12:00
เห็นด้วยกับคุณ m_Innocent มากครับเปรียบเทียบได้ดีจริง ๆ :great:

Nickname
19 พฤษภาคม 2008, 12:53
เป็นเรื่องสนุกๆมากกว่าครับเพราะจุดประสงค์ของบอร์ดนี้คือแลกเปลี่ยนวิทยายุทธ์ทางคณิตศาสตร์ต่างหาก

RoSe-JoKer
19 พฤษภาคม 2008, 13:57
เหอะๆๆ ถ้าโพสตอบมากแล้วเก่งกว่านิ ขออ้างชื่อหน่อยนะ >> Seemeriast << คนนี้โพสไปไม่กี่คำตอบเองแต่เขาเก่งมากๆๆๆๆ -*- อย่างน้อยๆก็เก่งกว่าผมเยอะเลยแหละ :-)

คusักคณิm
19 พฤษภาคม 2008, 14:54
โดนว่าเละเลย เรา

m_Innocent
19 พฤษภาคม 2008, 19:52
ไงขอโทษละกันนะคับ

พอดีวันนั้นอารมณ์ไม่ค่อยดี

เห็นไรขวางหูขวางตาไปหมด 55+

เลยโพสโอเวอร์ไปหน่อยหนึ่ง แหะๆ

คusักคณิm
19 พฤษภาคม 2008, 20:05
ไงขอโทษละกันนะคับ

พอดีวันนั้นอารมณ์ไม่ค่อยดี

เห็นไรขวางหูขวางตาไปหมด 55+

เลยโพสโอเวอร์ไปหน่อยหนึ่ง แหะๆ

ไม่เป็นไรหรอก :kaka:

nooonuii
20 พฤษภาคม 2008, 00:09
สำหรับผู้ที่บรรลุแล้ว ชื่อเสียงเป็นของนอกกาย :rolleyes:

21 พฤษภาคม 2008, 18:44
เนื่องจากช่วงนี้มีสมาชิกใหม่เข้ามา และเขียนข้อความไร้สาระจำนวนมาก รวมถึงมีความพยายามเขียนข้อความเพื่อเปลี่ยนคำเรียกของตนด้วย สิ่งเหล่านี้ทำให้เว็บบอร์ดดูรกไม่น่าอ่านเลย :mad:

ผมพยายามหลีกเลี่ยงที่จะไม่เขียนเป็นกฎข้อนี้ขึ้นมา (ข้อควรปฏิบัติในการใช้เว็บบอร์ด ) แต่เมื่อสมาชิกไม่ให้ความร่วมมือเท่าที่ควร จึงขอเขียนเป็นกฎไว้และแจ้งให้ทราบไว้ในหัวข้อนี้นะครับ ว่าหากผมตรวจพบความพยายามดังกล่าว ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป จะแจกใบแดงรวดเีดียว 3 ใบ ทันที ;)

นอกจากนี้ อยากให้คุยกันแบบเว็บบอร์ด (อย่ามองว่าที่นี่เป็นเหมือนห้อง Chat ไม่เช่นนั้นจะทำให้มีข้อความที่ไม่เกี่ยวกับคณิตศาสตร์เข้ามาในเว็บบอร์ดแต่ละวันมากจนเกินไป)

หยินหยาง
21 พฤษภาคม 2008, 20:41
ข้อความของคุณ TOP ทำให้ผมนึกถึงข้อความนี้ครับ
กฎมีไว้สำหรับคุ้มครองคนดีไม่ให้ท้อแท้ ส่วนบทลงโทษมีไว้เพื่อหวังว่าคนทำผิดจะสำนึกได้
ขออย่าเพียงแต่มองว่ากฎคือข้อบังคับที่ยุ่งยาก และอย่ามองว่าบทลงโทษมีไว้เพื่อความสะใจ

m_Innocent
21 พฤษภาคม 2008, 20:43
คิดเหมือนกันเลยคับ

ดูไปน่ารำคาญมากเลย

ไม่ก็ไม่ต้องมีก็ดีนะคับ ยศอะไรนี่นะ

เหลือไว้เเค่ว่าจำนวนข้อความเท่าไรแค่นั้นพอ

คusักคณิm
21 พฤษภาคม 2008, 20:53
ที่แรกเราก็เคยอยากได้ยศนะ(ตอนเป็นเริ่มฝึกวรยุทธแค่พอถึงจอมยุทธหน้าใหม่ก็คิดได้)
ตอนนี้เราจะมาช่วยตอบคำถามจากทุกๆคน(ถ้าทำเป็น)นะ

gon
21 พฤษภาคม 2008, 21:35
ลำดับขั้นมีไว้เป็นแรงจูงใจในการตอบคำถามแต่เพียงเล็กน้อยครับ เพื่อไม่ให้เกิดความรู้สึกเคร่งเครียด คล้ายๆกับเรากำลังฝึกวิทยายุทธ์ ไม่ให้บรรยากาศในบอร์ดมันหนักเกินไป เหมือนสมัยเมื่อหลายปีก่อน การมีห้องฟรีไตล์ก็เป็นหนึ่งเพื่อวัตถุประสงค์นีด้วยเช่นกันครับ :)

ซึ่งแน่นอนว่าถ้าเราใช้ผิดหลักการคือปั๊มข้อความที่ไม่ใคร่จะมีสาระเท่าไรบ่อยครั้งเกินไป เพื่อเปลี่ยนลำดับขั้นย่อมผิดวัตถุประสงค์แน่นอน ซึ่งโดยปกติแล้ว ถ้าใครที่ทำเช่นนั้นมากเป็นพิเศษ ผมจะใช้วิธี pm ไปบอกหรือตักเตือนเพื่อให้รู้ตัว ซึ่งก็มีแต่เพียงส่วนน้อยเท่านั้น ;)

ผมไม่ใคร่จะเห็นด้วยที่เราจะมาเขียนสื่อผ่านกระดานถามตอบกันไปกันมาว่ามีคนกำลังทำแบบนี้แล้วไม่ดี ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วผมไม่อยากเห็นคนที่ชอบคณิตศาสตร์เข้ามาที่นี้แล้ว มีความรู้สึกที่ไม่ดีติดกลับไป อาจทำให้ความรักคณิตศาสตร์ด้อยลง ซึ่งจากประสบการณ์ที่ผมคลุกคลีกับนักเรียนมาสิบกว่าปี บางคนไม่ชอบคณิตศาสตร์เพราะสิ่งแวดล้อม เช่น ครูต่อว่า ผู้ปกครองบังคับ อันเป็นสิ่งที่ผมไม่อยากเห็นที่สุด เว็บบอร์ดนี้เป็นของทุกคนที่รักคณิตศาสตร์ครับ :wub: หากสมาชิกท่านใด ที่เห็นว่าเรื่องอันใดไม่ควรก็อาจจะ pm ไปบอกกล่าวหรือตักเตือนกันเล็กน้อยเพื่อให้สมาชิกบางคนที่อาจยังไม่รู้ว่าตัวว่าเรื่องใดควรไม่ควร :huh:

ที่แรกเราก็เคยอยากได้ยศนะ(ตอนเป็นเริ่มฝึกวรยุทธแค่พอถึงจอมยุทธหน้าใหม่ก็คิดได้)
ตอนนี้เราจะมาช่วยตอบคำถามจากทุกๆคน(ถ้าทำเป็น)นะ
สำหรับน้องรักคณิm ผมเคยคิดว่าจะ pm ไปบอกหลายทีแล้ว เห็นตอนนี้น้องคิดได้แล้ว :great: (รู้หรือเปล่าว่าโดนใบแดงไปกี่ใบแล้ว :laugh: ) ต่อไปก็เลือกตอบหน่อยก็แล้วกันนะครับ.

คusักคณิm
21 พฤษภาคม 2008, 21:43
สำหรับน้องรักคณิm ผมเคยคิดว่าจะ pm ไปบอกหลายทีแล้ว เห็นตอนนี้น้องคิดได้แล้ว :great: (รู้หรือเปล่าว่าโดนใบแดงไปกี่ใบแล้ว :laugh: ) ต่อไปก็เลือกตอบหน่อยก็แล้วกันนะครับ.
โดนไป1ใบล่ะ(มากกว่าคนอื่นเขา):kiki:

21 พฤษภาคม 2008, 21:48
หากสังเกตให้ดีจะพบว่า ลำดับขั้นที่เลือกขึ้นมานั้น ตั้งแต่ระดับกลางขึ้นไปจะบอกได้ยากหรือไม่ชัดเจนว่า ขั้นไหนสูงกว่าขั้นไหน (ยกเว้นแต่จะสังเกตจำนวนข้อความ) อันนี้ กร ตั้งใจเลือกมาเช่นนี้ตั้งแต่แรกเพื่อไม่ให้เกิดการเปรียบเทียบและ มาแข่งขันกันตรงนี้

ที่ผ่านมา 1 ปี มีสมาชิกไม่มากนักที่มาปั๊มอันดับ ก็พยายามแจกใบแดงเท่าที่จำเป็น เพียงแต่ช่วงนี้ไม่รู้เป็นไง ปั๊มกันเป็นทีมและยังชักชวนให้สมาชิกท่านอื่นมาเล่นด้วย หากปล่อยไว้เช่นนี้คงไม่ดีต่อ สมาชิกท่านอื่นที่ตั้งใจเข้ามาหาความรู้ หาปัญหา หรือพยายามตอบปัญหาคณิตศาสตร์

ดังนั้นกฎที่ตั้งขึ้นจึงมีไว้ปราม และช่วยให้สมาชิกแต่ละท่าน ได้ร่วมแสดงความเห็นที่มีคุณค่า มากกว่าจะเปลี่ยนที่ Chat จากเว็บบอร์ดโน่นมาที่นี่ ซึ่งไม่ตรงกับวัตถุประสงค์ของ mathcenter

mathematiiez
22 พฤษภาคม 2008, 21:11
โห 15 ปี พอดี คูณ 2 เลยเรา 30 อ้าก แก่แล้วอ่ะ U__U
แต่ก็คลาสสิคดีเนอะ 55+
สนุกๆ ได้ความรู้เยอะด้วย ^^

ูู*ความคลาสสิคของเว็บนี้ มันคือการแลกเปลี่ยนทีู่้ไม่มีที่สิ้นสุด
อยากให้เว็บนี้อยู่ไปนานๆจัง ถ้าอยู่ถึงรุ่นลูกรุ่นหลานจะให้เล่นต่อเลยนะ^^
มันดีจริงๆ ^^

Anonymous314
24 พฤษภาคม 2008, 22:17
ทำไมช่วงนี้มีคนโพสต์มั่วเยอะจัง :ohmy:

nongtum
24 พฤษภาคม 2008, 22:27
ทำไมช่วงนี้มีคนโพสต์มั่วเยอะจัง :ohmy:ผมก็ไม่เข้าใจนะว่าทำไม

ถ้าให้เดาคงเป็นว่าครู(พอเดาได้ว่าสมาชิกท่านใด)แนะนำบอร์ดมาด้วยความหวังดี อยากให้เด็กๆได้ฝึกคิดฝึกทำโจทย์ในที่นี้ แต่น้องๆหลายคนขี้เกียจคิดเลข ขี้เกียจพิมพ์อะไรยาวๆ แต่กลับสนุกที่จะเก็บพลังยุทธ์หรือเพิ่มจำนวนคำตอบมากกว่าที่จะหาความรู้ ซึ่งถ้าทำแบบนี้ที่อื่นอาจถูกแบนไปแล้ว อาศัยว่าผู้ดูแลที่นี่ไม่ได้ใจไม้ไส้ระกำมาก อาศัยการตักเตือนเป็นกรณีๆไป

แต่ถ้ายังเป็นแบบนี้อยู่อาจได้มีการแจกใบแดงเป็นโหล เพราะมีช่องทางเปิดให้ผู้ดูแลทำอยู่แล้วล่ะครับ :rolleyes:

dektep
24 พฤษภาคม 2008, 22:35
นั่นสิครับ ช่วงนี้กระทู้เลยตกลงอย่างรวดเร็วจนบางครั้งผมก็งงไปเลย

The jumpers
24 พฤษภาคม 2008, 23:14
ผมว่าทั้งคุณdektepเเละคุณคนรักคณิตอีก2,3วันก็คงได้เลื่อนขั้นเเล้วครับ เก่งกันทั้งคู่เลย...

M@gpie
24 พฤษภาคม 2008, 23:34
กระทู้เก่ากระทู้ใหม่ ปนกันเละเทะไปเรียบร้อยแล้วครับ

The jumpers
24 พฤษภาคม 2008, 23:40
งงงงงง...???

TS_SME
01 มิถุนายน 2008, 18:21
โห นานจังเลย