PDA

View Full Version : มหิดลกับเตรียมอุดม ยากง่ายต่างกันยังไงหรอคะ

i C e B e r G
28 กุมภาพันธ์ 2008, 21:42
คืออยากรุอ่ะคะ ช่วยตอบด้วยนะคะ ใครที่เคยมีประสบการณ์ตอนไปสอบก้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

kanakon
29 กุมภาพันธ์ 2008, 11:49
การสอบค่อนข้างแตกต่างกันพอสมควรนะครับ เพราะว่า โรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์เป็นโรงเรียนวิทยาศาสตร์
แน่นอนว่าจะต้องเน้นหนักทางด้านคณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์มาก ดังนั้นข้อสอบจึงมีเพียง 2 วิชาคือ คณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์
ลักษณะของข้อสอบนั้น จะวัดความสามารถในด้านทักษะการคิดวิเคราะห์และการให้เหตุผล ข้อสอบจึงมีทั้งปรนัย เติมคำและแสดงวิธีทำทั้งสองวิชา
ระดับของข้อสอบนั้นก็ถือว่ายากพอสมควร

ส่วนข้อสอบของโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษานั้น ประกอบด้วย 5 วิชาหลักคือ คณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์ ภาษาไทย สังคมศึกษาและภาษาอังกฤษ
วิชาวิทยาศาสตร์และคณิตศาสตร์นั้นข้อสอบมีทั้งปรนัยและเติมคำแต่ไม่มีการแสดงวิธีทำ ระดับของข้อสอบนั้นก็ยากพอสมควร

หากจะให้เปรียบเทียบความยากนั้นคงลำบากเพราะในแต่ละที่ก็มีความ "ยาก" ในแบบฉบับของตัวอง
ปล ผมสอบเมื่อปี 2549

seidon
13 มีนาคม 2008, 22:15
เฮ้อ......

สอบเข้าเตรียมมีภาษาไทยและสังคมด้วย

เราไม่ไหวๆๆๆ.......

m_Innocent
17 มีนาคม 2008, 20:08
ง่ายๆคับ มันมีมากกว่า 3 วิชา แถมมีวิชาอังกฤษมหาโหดซะด้วย เหอๆ

mathematiiez
07 มิถุนายน 2008, 12:41
โอ๊ย สังคม ภาษไทย เฮ้ออ โอกาสน้อยจริงๆเลยเรา >,,<

คusักคณิm
08 มิถุนายน 2008, 08:05
เตรียมเน้นทุกวิชา
มหิดลวิทยานุสรณ์เน้นวิทย์ คณิต

ต ตุ้e
08 มิถุนายน 2008, 08:57
มหิดลวิยานุสรณ์ รร.นี้ตั้งใจสร้างนักวิทย์แต่ส่วนมากก็มีแต่หมอ

bankza_st
15 มิถุนายน 2008, 10:47
โห ข้อสอบยากเราคงจะสอบได้ปะเนี่ย

สองที่หน้าสนใจทั้งนั้น

แย่จังเราคงสอบไม่ได้

17 มิถุนายน 2008, 21:53
อย่าพูดงั้นสิ ต้องได้ๆ ต้องมุ่งมั่นก่อน ถ้าไม่ได้ค่อยว่ากันยังไงก็ต้องสุดๆก่อนไง^^

Meji_Potter
21 มิถุนายน 2008, 16:42
การสอบค่อนข้างแตกต่างกันพอสมควรนะครับ เพราะว่า โรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์เป็นโรงเรียนวิทยาศาสตร์
แน่นอนว่าจะต้องเน้นหนักทางด้านคณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์มาก ดังนั้นข้อสอบจึงมีเพียง 2 วิชาคือ คณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์
ลักษณะของข้อสอบนั้น จะวัดความสามารถในด้านทักษะการคิดวิเคราะห์และการให้เหตุผล ข้อสอบจึงมีทั้งปรนัย เติมคำและแสดงวิธีทำทั้งสองวิชา
ระดับของข้อสอบนั้นก็ถือว่ายากพอสมควร

ส่วนข้อสอบของโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษานั้น ประกอบด้วย 5 วิชาหลักคือ คณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์ ภาษาไทย สังคมศึกษาและภาษาอังกฤษ
วิชาวิทยาศาสตร์และคณิตศาสตร์นั้นข้อสอบมีทั้งปรนัยและเติมคำแต่ไม่มีการแสดงวิธีทำ ระดับของข้อสอบนั้นก็ยากพอสมควร

หากจะให้เปรียบเทียบความยากนั้นคงลำบากเพราะในแต่ละที่ก็มีความ "ยาก" ในแบบฉบับของตัวอง
ปล ผมสอบเมื่อปี 2549
แล้วคุณkanakonสอบที่ไหนได้คะ

คusักคณิm
21 มิถุนายน 2008, 17:30
แล้วคุณkanakonสอบที่ไหนได้คะ

มหิดลวิทยานุสรณ์(ปล.อาจได้เตรียมฯแต่เลือกมหิดลฯ)

Meji_Potter
21 มิถุนายน 2008, 19:52
ขอบคุณค่ะคุณคนรักคณิต

kanakon
21 มิถุนายน 2008, 23:27
มหิดลวิยานุสรณ์ รร.นี้ตั้งใจสร้างนักวิทย์แต่ส่วนมากก็มีแต่หมอ

อาจจะมีความเข้าใจคลาดเคลื่อนนะครับ จุดประสงค์ของโรงเรียนคือสร้าง "นักวิจัย นักประดิษฐ์ นักคิดค้น" ซึ่งไม่ว่าจะเป็นอาชีพอะไรก็ทำได้ครับไม่จำเป็นต้องเป็นนักวิทยาศาสตร์ครับ

RoSe-JoKer
22 มิถุนายน 2008, 09:34
ผอ.โรงเรียนมหิดลใจดีมากมายครับ :-) เข้าหาเด็กนรทุกคน ผมเห็นเขาชอบเข้ามาคุยกับ นร ฯลฯ (ตอนที่เข้าค่ายที่มหิดล)

คusักคณิm
23 มิถุนายน 2008, 07:33
ผอ.โรงเรียนมหิดลใจดีมากมายครับ :-) เข้าหาเด็กนรทุกคน ผมเห็นเขาชอบเข้ามาคุยกับ นร ฯลฯ (ตอนที่เข้าค่ายที่มหิดล)

แล้วคุณRoSe-JoKerอยู่รรอะไรอ่ะ:)

23 มิถุนายน 2008, 20:45
โห ! เจ๋งดีแฮะ !!