PDA

View Full Version : ทำไงถึงเก่งคับ (ภาคใหม่)

m_Innocent
28 มีนาคม 2008, 20:02
หลังจากที่ถามการเรียนคณิตยังไงให้เทพเเล้ว

ที่นี่ผมมีปัญหาชิ้นโตที่เป็นภาระในการเรียนของผม

นั้นก็คือวิชา อังกฤษ (หน่วยกิจเยอะมากๆ)

ซึ่งผมคิดว่า พี่ๆ ต้องเก่งอังกฤษแน่ๆ

อยากให้พี่บอกเทคนิคการเรียน การจำศัพท์ การดูแกมม่า ยังงี้นะคับ

ช่วยหน่อยนะคับ เพราะจาได้ต่อยอกอ่านหนังสืออังกฤษได้ด้วย เย้ๆ

nongtum
28 มีนาคม 2008, 21:35
เทคนิคทั้งหมด เริ่มจากการอ่านครับ ตะบี้ตะบันอ่าน เอาแบบง่ายๆจาก student weekly หรือ nation junior หรืออะไรก็ได้ที่เราสนใจและเป็นภาษาอังกฤษ

ตอนแรกอาจจะเข้าใจได้ไม่มากนัก ต้องเปิดดิคบ้าง แต่บางทีก็ต้องแข็งใจไม่เปิดแล้วเดาสุ่ม แล้วค่อยมาเปิดย้อนหลัง นอกจากจะช่วยในเรื่องการอ่านจับใจความแล้ว เรายังได้เห็นตัวอย่างการใช้คำศัพท์ในบริบทต่างๆ และรูปประโยคที่นอกเหนือไปจากแบบเรียนด้วย แถมยังช่วยให้เข้าใจหลักการใช้ภาษาได้เร็วขึ้นด้วย (สำหรับผม อย่างน้อยก็ช่วยให้มั่วข้อสอบ cloze test, reading และบนสนทนาได้เร็วขึ้นครับ)

ยิ่งภาษาอังกฤษที่ใช้ในคณิตศาสตร์แล้ว ส่วนมากไม่ซับซ้อนครับ ตรงไปตรงมาเข้าใจง่าย แต่อาจไม่เหมาะนักหากต้องการฝึกภาษาครับ

M@gpie
28 มีนาคม 2008, 22:52
ถูกต้องนะคร้าบ เห็นด้วยกะพี่ nongtum อ่านภาษาอังกฤษสำหรับคณิตศาสตร์ได้ ไม่ได้ช่วยให้เก่งภาษาในชีวิตประจำวันเลย อิอิ

RETRORIAN_MATH_PHYSICS
29 มีนาคม 2008, 04:32
สำหรับผมนะครับ ผมเป็นคนที่ชอบฟังเพลงครับ ผมจึงประยุกต์ฟังเพลงภาษาอังกฤษครับ ทีแรกๆผมก็ฟังไม่ออกอ่ะครับ อาศัยดูเนื้อไปด้วย เดี๋ยวนี้ก็ฟังออกแล้วครับ แล้วอีกอย่างคำศัพท์มันมากมายเหลือเกิน ถ้าเราเรียนเล่มไหนก็ท่องเฉพาะคำศัพท์ท้ายหนังสือเล่มนั้นดีกว่าครับ แต่ถ้าจะไปสอบผมแนะนำให้ท่องคำศัพท์ที่มันเป็นกลอนอ่ะครับหาซื้อได้จากร้านหนังสือทั่วไป และที่สำคัญอย่ากลัวฝรั่งครับ และที่ผมฝึกมาตลอดคือการออกเสียงครับ สำคัญมากๆโดยผมจะดูจากท้ายหนังสือเรียนครับ มันจะมีคำอ่านมาให้ และครูผมเคยสอนไว้ครับ ว่าพยายามคิดอะไรให้เป็นภาษาอังกฤษเสมอ เช่นเราอยากทำอะไรก็คิดเป็นภาษาอังกฤษครับ มันจะฝึกความเคยชิน เวลาใช้จริงจะได้ไม่ต้องคิดเป็นภาษาไทยแล้วค่อยแปลเป็นอังกฤษแล้วค่อยพูดออกมา

คusักคณิm
29 มีนาคม 2008, 08:30
ถ้าเป็นเรา เราก็จะอ่านหนังสืออะ

nooonuii
29 มีนาคม 2008, 12:13
ฟังเพลงหรือดูหนังจะัช่วยฝึกทักษะการฟังครับ
อยากได้คำศัพท์กับไวยากรณ์ต้องอ่านหนังสือภาษาอังกฤษเยอะๆ
(ผมได้คำศัพท์ส่วนหนึ่งมาจากการเล่น Scrabble ด้วย แต่ศัพท์จะแปลกๆำหน่อย :D)

คำเตือน : อยากได้ทักษะการพูดต้องฝึกกับเจ้าของภาษาครับ เพราะภาษาอังกฤษแบบไทยๆฝรั่งฟังไม่รู้เรื่อง :wacko:

m_Innocent
29 มีนาคม 2008, 18:07
ขอบคุณทุกๆคนอย่างสุดซึ้งคับ

ผมจะนำวิธีที่พวกพี่ๆให้ทำอย่างสุดความสามารถคับ

06 เมษายน 2008, 22:23
จะมีทักษะการฟังที่ดี ต้องรู้ว่าคำศัพท์แต่ละตัวนั้น เจ้าของภาษาอ่านออกเสียงอย่างไรด้วย เราอ่านออกเสียงไม่ถูกต้อง ฟังให้ตายก็เดาไม่ถูกครับว่ามันคือคำศัพท์ที่เราเคยรู้มาก่อน

ช่วงหลังผมก็พยายามแก้ไขคำศัพท์ต่างๆที่เคยอ่านออกเสียงมาผิดๆ แทบจะเรียกได้ว่าต้องเปิด LONGMAN Dictionary of Contemporary English (เป็นโปรแกรมอ่านออกเสียงได้ ที่แถมมากับตัวหนังสือ) ตรวจทุกคำเลยครับ ว่าสำเนียง British , American อ่านออกเสียงอย่างไร ตรงกับที่เคยจำมาหรือไม่ หากไม่ตรง ต้องพยายามลบความจำผิดๆทิ้งไป แล้วบันทึกการอ่านออกเสียงที่ถูกต้องลงไปแทน ลำบากพอดู

ดังนั้นสำหรับผู้เริ่มต้นเรียนภาษาอังกฤษ ผมแนะนำให้หา Dictionary หรือหนังสือแนว English Pronunciation จากเจ้าของภาษา มาศึกษาวิธีการอ่านออกเสียง ดีที่สุด สำหรับการเีรียนภาษาอังกฤษแบบไทยนั้น ให้เรียนพอรู้ว่าคนไทยเขาออกเสียงกันอย่างไร จะได้ฟังภาษาอังกฤษแบบไทยๆเข้าใจ แต่อย่าได้นำไปใช้จริงเป็นอันขาด

นอกจากการฟังเพลงแล้ว ลองฟังข่าวภาษาอังกฤษก็ดีครับ หากข่าวนั้นพูดเร็วไปฟังไม่ทัน ลองเข้าไปหัดฟังข่าวได้ที่เว็บ Voice of America (http://www.voanews.com/english/index.cfm) จะมีข่าวหลายหมวดให้เลือกฟัง จะเป็นข่าวที่อ่านช้าๆชัดๆ ฟังตามทันแน่นอน (มีให้ save เป็น mp3 เก็บไว้ฟังได้ด้วย) และยังมีตัวเนื้อข่าวตามที่อ่านไป ใช้ตรวจสอบได้ว่า ฟังถูกต้องหรือไม่

m_Innocent
07 เมษายน 2008, 19:37
โอโห้...เยี่ยมมากเลยคับ แจ่มจริงๆ ขอบคุณมากคับ ได้เว็บดีๆมาศึกษาได้เพิ่มขึ้นคับ :happy:

mathematiiez
07 มิถุนายน 2008, 12:20
ใช่ๆ ฟังเพลงสากล หรือไม่ก็พวกเพลงะที่ดัดแปลงมาจากเพลงที่ดังๆแล้วมาใส่ พวกคำยกเว้นอะไรต่างๆเช่น คำที่ต้องตามด้วย v ing อ่ะ ก็..lie seem look feel appear test stay smell remain turn sound ฯลฯ ก็อ่ะนะ เยอะแยะเลยจ้า^^

[SIL]
11 กันยายน 2008, 22:06
เดี๋ยวจะลองตั้งใจเรียนภาษาให้ดีครับ แต่ก่อนผมนะเวลากวดวิชาอังกฤษทีไรไม่ค่อยสนใจเลย เฮ้อ ทีแรกก็สนใจดีอยู่หรอกครับ ไปๆมา จดเยอะเกินครูอธิบายเร็ว ไม่ไหวเลยผม

MR.Quest
14 กันยายน 2008, 18:02
การฝึกอยู่ที่ความตั้งใจถ้าทำแบบครึ่งๆกลางๆก็จะไม่สำเร็จ
แต่ถ้ตั้งใจฝึกฝนทำไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ได้ครับ

Aermig
15 กันยายน 2008, 20:46
ครับ อย่างผมชอบเล่นเกมส์คอมพิวเตอร์ ผมก็อ่านเนื้อเรื่องไปด้วย

กรza_ba_yo
24 กันยายน 2008, 18:12
อืม เป็นคำเเนะนำที่ดีมากคับ
ผมอ่อนอังกฤษมากด้วย
ต้องขอบคุณคนตั้งกระทู้ด้วยคับ
ขอบคุณมากๆ

MirRor
27 กันยายน 2008, 14:59
อืม...

แล้วคำว่าเก่ง กับ อัจฉริยะ มันต่างกันมั้ยอ่ะ

กรza_ba_yo
21 ตุลาคม 2008, 13:24
อืม...

แล้วคำว่าเก่ง กับ อัจฉริยะ มันต่างกันมั้ยอ่ะ

ผมว่าต่างกันนะ

ใครเก่งภาษาไทยช่วยที :please:

LightLucifer
23 ตุลาคม 2008, 12:09
แต่สำหรับผมเบื่อแล้วอ่ะภาษา

ตอนม.1ก้อเข้า EP.ประจำจังหวัด(ไม่ได้หรู อะไรมาก) เรียนไปๆเบื่ออ่ะ ม.ปลายมาสายวิทย์ดีกว่า

ผมว่า เก่งคือ ขยัน ทำฝึกฝน
แต่อัจฉริยะ มันคงถูกลิขิตไว้แต่กำเนิด
เก่งยังพอมีโอกาดเอื้มถึง แต่อัจฉริยะเนี่ย .................... เศร้า:sweat::sweat:
5555555555555555555555555555++++++++++++++++++++++++++++

กรza_ba_yo
23 ตุลาคม 2008, 12:36
แต่สำหรับผมเบื่อแล้วอ่ะภาษา

ตอนม.1ก้อเข้า EP.ประจำจังหวัด(ไม่ได้หรู อะไรมาก) เรียนไปๆเบื่ออ่ะ ม.ปลายมาสายวิทย์ดีกว่า

ผมว่า เก่งคือ ขยัน ทำฝึกฝน
แต่อัจฉริยะ มันคงถูกลิขิตไว้แต่กำเนิด
เก่งยังพอมีโอกาดเอื้มถึง แต่อัจฉริยะเนี่ย .................... เศร้า:sweat::sweat:
5555555555555555555555555555++++++++++++++++++++++++++++

เห็นด้วยเปงอย่างยิ่งคับ:great:

chiezz
07 พฤศจิกายน 2008, 23:43
คือว่าเราอ่อนคณิตอะ เรยเข้าบอร์ดนี้แร้วก้อยากเก่งก้ลองทำข้อสอบในนี้ดุ

คือทำไม่ได้อยากทำเป็นอะทำไงดีอ่า

nongtum
08 พฤศจิกายน 2008, 00:14
คือว่าเราอ่อนคณิตอะ เลยเข้าบอร์ดนี้แล้วก็อยากเก่งก็ลองทำข้อสอบในนี้ดู

คือทำไม่ได้อยากทำเป็นอะทำไงดีอ่าก็ค่อยๆทำไปสิครับ เดี๋ยวก็คงทำได้เอง

ในบอร์ดนี้ เราไม่ได้หวังให้ทุกคนทำได้ทุกข้อ แต่ช่วยๆกันทำนิครับ

ปล. พยายามอย่าใช้ภาษาแชทในบอร์ดนะครับ มันดูไม่ดีนะ

กรza_ba_yo
11 พฤศจิกายน 2008, 18:55
ก็ค่อยๆทำไปสิครับ เดี๋ยวก็คงทำได้เอง

ในบอร์ดนี้ เราไม่ได้หวังให้ทุกคนทำได้ทุกข้อ แต่ช่วยๆกันทำนิครับ

ปล. พยายามอย่าใช้ภาษาแชทในบอร์ดนะครับ มันดูไม่ดีนะ

คับผม

จะพยายามคับ :cool::cool::cool:

cadetnakhonnayok.com
12 พฤศจิกายน 2008, 12:15
ผมจำได้ว่าวันแรกที่เตรียม พอถึงวิชาอังกฤษ เด็กวัฒนา เด็กเซ็นโย เอา ดิก มาเปิดทุกคน
ตอนสอบ toefl คะแนนกระโดดได้ หลังท่อง synnonym ได้ประมาณ สองสามร้อยชุด
ลองเริ่มจากdownloadเกมส์ศัพท์ของ ormschool มาเล่นดู
ลองเริ่มอ่านบทความที่ซ้ายเป็นอังกฤษ ขวาเป็นไทย ตรงกลางเป็นที่ขาว