PDA

View Full Version : แนะนำหน่อยค่ะ

-:[K]:-
29 มีนาคม 2008, 02:08
สวัสดีค่ะ
หนู อยากขอคำแนะนำหรือความคิดเห็นเกี่ยวกับเรียนต่อมหาลัยนะค่ะ[ตอนนี้เรียนอยู่ม.ปลายค่ะ] คือปัญหาจริงๆแล้ว หนูเลือกคณะไม่ถูกอ่ะคะ
อย่างแรกนะคะ หนูชอบคณิตศาสตร์ เพิ่งมารู้ว่าชอบหลังๆที่แหละคะ [แต่หนูก็ไม่เก่ง] และหนูก็ชอบไปทางพวก cryptography ซึ่งมันออกทาง security นะค่ะ...และหนูก็ไม่เก่งฟิสิกส์ด้วย[คือพอถูๆไปได้ ทำได้เฉพาะบางเรื่องนะค่ะ]
แล้ว พอจะเลือกเรียนมหาลัย หนูเลยงงๆ ว่าจะเลือกอย่างไหนดี ระหว่าง วิทยาคณิต หรือวิทยาคอม หรือ วิศวะคอม ไปเลย คือถ้าเลือก วิทยาคอม เลือกวิศวะไปเลยดีกว่ามั้ยแล้วมันก็ติดที่หนูไม่เก่งฟิสิกนะสิค่ะ T^T และหนูก็เฉยๆกะมัน ไม่ได้ชอบอ่ะคะ แล้วอีกอย่างถ้าหนูเลือก วิทยาคณิตไป หนูกลัวไม่มีงานทำ [แต่วิศวะก็ได้ข่าวว่าตกงานนะคะ - -a]
คือ ถ้าพูดตามความจริงแล้วหนูอยากจะเลือกวิทยาคณิตมาก แต่ ถ้าเรียนแล้วไม่มีงานทำ ก็นะคะ เพราะหนูก็มีน้องด้วย ห่างจากหนูปี 2ปี กลัวปัญหาเรื่องเงินเหมือนกัน [สงสารพ่อกะแม่นะค่ะ]
แล้วพี่ว่าถ้าหนูเรียน วิทยาคณิต ไปหนูมีโอกาสจะเรียนทาง cryptography ไหมคะแล้วตอนมหาลัยหนูควรเลือกคณิตอะไรคะ pure รึเปล่า

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านมาถึงตรงนี้นะคะและขอบคุณทุกความคิดเห็นและคำแนะนำค่ะ ของคุณจิงๆๆ

P+S พอดีหนูจะต้องไปนั่งสมาธิ หนึ่งอาทิตย์นะค่ะ คงไม่ได้เข้ามา ถ้ามีความเห็นส่วนตัวก็ทิ้ง mail ไว้ได้นะค่ะ เด๊ยวหนู add ไปค่ะ ขอบคุณค่ะ

RETRORIAN_MATH_PHYSICS
29 มีนาคม 2008, 04:23
แนะนำไรไม่ได้ครับ ผมพึ่ง ม.4 อ่ะ แต่ผมดูจากรุ่นพี่ที่ ร.ร. วิศวะก็ไม่มีงานทำอ่ะครับ ผมว่าถ้ามาถึงขนาดนี้แล้วเรียนตามที่ชอบดีกว่าครับ แต่ถ้าอยากมีงานทำแน่ๆก็คงต้องเรียนแพทย์ เหอะๆ

nooonuii
29 มีนาคม 2008, 12:01
crptography ตอนนี้ที่เมืองไทยไม่มีคนที่จบคณิตศาสตร์และทำเรื่องนี้โดยตรงเลยครับ
ถ้าสนใจจริงๆเรียนวิทยาการคอมพิวเตอร์น่าจะรุ่งกว่า หรือไม่ก็วิศวะไปเลยครับ
เรื่องนี้ใช้ความรู้จาก Number Theory เป็นส่วนใหญ่ ซึ่งถ้าสนใจ math จริงๆคงเรียนได้ไม่ยากครับ
:rolleyes:

m_Innocent
29 มีนาคม 2008, 18:23
ตอนนี่อย่ามองข้ามอาชีพที่ไม่เด่นนะคับ

ตัวอย่างพี่ที่ผมรู้จัก

เขาเรียนเภสัช

ที่นี่เขาเรียนไม่ได้เรื่องเลยคับ ถูๆไถๆไป แต่เขาพยายามมากเลยคับ

เขาเลยเลือกสาขาปรุงยา ซึ่งพี่เขาสนใจ

ที่ส่วนมากไม่มีใครเลือกเลยคับ เพราะไม่มีอาชีพรองรับมากนัก

เมื่อพี่เขาเลือกป๊บ

มีบริษัทจากญี่ปุ่นที่ผลิตยานะคับ

จองตัวไว้เลยเพราะสาขานี่บุคลากรหายากมาก

เเถมให้ทุนถึงปริญญาเอกเลยคับ

พูดๆไปยังอิจฉาพี่คนนั้นอยู่เลย55+

ตอนนี้พี่เขารุ่งสุดๆเลยคับ

สรุปคือเราเลือกสาขาที่ใจเรารักและทำให้สุดความสามารถเชื่อสิคับว่าต้องมีคนเห็นความสามารถเราแน่นอน เเค่มีใจรักเเละพยายามก็พอ

ส่วนสาขาที่พี่บอกผมไม่ค่อยรู้หรอกคับ ว่าคือไร แต่พี่ก็เลือกในสิ่งที่รักจิงๆ นะคับ ผมเชื่อว่าพี่ต้องประสบความสำเร็จเเน่นอน

passer-by
29 มีนาคม 2008, 19:12
(1) ถ้าน้องกลัวไฟ maths หมดกลางทาง ผมก็เห็นด้วยกับคุณ nooonuii ครับ ว่า ถ้าชอบ cryptography จริงๆ ให้ไปทางสายวิทยาคอม หรือ วิศวะคอม น่าจะดีกว่า เพราะนอกจาก number theory (โดยเฉพาะ prime number) ต้องเก่งแล้ว จะต้องมีความรู้ทาง digital logic กับ computer network ด้วย ถึงจะไปรุ่ง

เสียดายที่น้องไม่ชอบฟิสิกส์ เพราะไม่งั้น ผมจะเชียร์ให้ไปเรียนวิทยา ฟิสิกส์ แล้วไปทำทางด้าน quantum cryptography ถ้าผมจำไม่ผิด รู้สึก NECTEC เขาก็เริ่มสนใจทางด้านนี้อยู่หน่อยๆเหมือนกันครับ

(2) แต่ถ้าน้องอึด และมุ่งมั่นจริงๆ ผมก็ขอยกคำพูดที่ผมพูดเสมอๆกับน้องหลายคนว่า "ถ้า you เก่งจริงและชอบสิ่งที่ตัวเองเลือกจริงๆ ไม่ว่าสาขาไหน คุณมีงานทำแน่นอน"

ก็ขึ้นอยู่กับน้องครับ ว่า ถ้ามุ่งมั่นจะเรียนสาย วิทย์ คณิตจริงๆ และชอบ cryptography จริงๆ แบบรักหมดหัวใจ ผมเชื่อว่า ท้ายที่สุด จะมีทางไปต่อครับ ขึ้นอยู่กับน้องพร้อมจะฝ่าฟันเพื่อมันแค่ไหน

คusักคณิm
01 เมษายน 2008, 19:26
เราว่าวิทยาคณิตเลย

เราป.4นะอย่าเชื่อมาก(เดี๋ยวหลงทาง)

Puriwatt
06 เมษายน 2008, 23:26
จงเลือกเรียนในสาขาที่ตนเองชอบ แล้วจะได้ทำในสิ่งที่ตนเองรัก หรือรักงานที่ทำ รับรองมีงานทำแน่ๆ
"รู้อะไร ก็ไม่สู้ รู้วิชา---รู้อย่างเดียว ให้เชี่ยวชาญเถิด จะเกิดผล"
เมื่อรักในสาขาที่เรียน และมีความขยัน แล้วผลการเรียนก็จะออกมาดีกว่าพวกที่ไม่สนใจการเรียน แน่ๆ
ถ้าการเรียนไม่เป็นที่น่าพอใจ ให้ทำการไคร่ครวญหาสาเหตุ แล้วทำการแก้ไขปรับปรุงให้ดีขึ้น
เมื่อเรียนจบและผลการเรียนออกมาดี แล้วจะหางานทำได้ง่าย (บุคลิกดี, มีความตั้งใจ, กระตือรือร้น)
เมื่อได้งานทำ และมีใจสู้ขยันหมั่นเพียร แล้วไม่ต้องกลัวอดหรอกครับ
"เมื่อสร้างเหตุดี แล้วผลจะต้องดี จะเป็นอย่างอื่นไปไม่ได้"

amited
10 เมษายน 2008, 22:27
พยายามค้นหาตัวเองให้พบ อย่าใจร้อน

คusักคณิm
29 เมษายน 2008, 21:01
จงเลือกเรียนในสาขาที่ตนเองชอบ แล้วจะได้ทำในสิ่งที่ตนเองรัก หรือรักงานที่ทำ รับรองมีงานทำแน่ๆ
"รู้อะไร ก็ไม่สู้ รู้วิชา---รู้อย่างเดียว ให้เชี่ยวชาญเถิด จะเกิดผล"
เมื่อรักในสาขาที่เรียน และมีความขยัน แล้วผลการเรียนก็จะออกมาดีกว่าพวกที่ไม่สนใจการเรียน แน่ๆ
ถ้าการเรียนไม่เป็นที่น่าพอใจ ให้ทำการไคร่ครวญหาสาเหตุ แล้วทำการแก้ไขปรับปรุงให้ดีขึ้น
เมื่อเรียนจบและผลการเรียนออกมาดี แล้วจะหางานทำได้ง่าย (บุคลิกดี, มีความตั้งใจ, กระตือรือร้น)
เมื่อได้งานทำ และมีใจสู้ขยันหมั่นเพียร แล้วไม่ต้องกลัวอดหรอกครับ
"เมื่อสร้างเหตุดี แล้วผลจะต้องดี จะเป็นอย่างอื่นไปไม่ได้"
เด็ดจริงๆ ขอคารวะท่านอาจารย์ขอรับ:please:

คณิตศาสตร์
01 พฤษภาคม 2008, 09:33
เห็นด้วยครับ เลือกวิชาที่เราถนัดแล้วเราจะมีความสุขกับการเรียนนะ

>> Kurogo <<
08 พฤษภาคม 2008, 14:00
ชื่อคุโร๊ะโกะค่า
ชื่อใช่คำว่าครับ
ขึ้นป.6คร้าบบ