PDA

View Full Version : ความรู้สึกแปลกๆ หรือแค่คิดไปเอง

passer-by
31 มีนาคม 2008, 00:59
อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวครับ

ช่วง 2-3 อาทิตย์ที่ผ่านมาจนกระทั่งถึงวันสองวันนี้ ผมรู้สึกว่า เท่าที่ได้คุยกับเพื่อนและรุ่นพี่รอบๆข้าง ทุกคนเจอแต่ปัญหา และเรื่องสาหัสตลอดเลย ชนิดที่เรียกว่าทิ้งบอมบ์โดยไม่ได้นัดหมาย ทั้งปัญหาส่วนตัว ปัญหาครอบครัว ปัญหาที่ทำงาน ปัญหาญาติเข้าโรงพยาบาลกะทันหัน ปัญหาบัญชีโดน hack etc. ตอนแรกก็คิดว่าเป็นเรื่องบังเอิญ แต่พอมองออกไปตามหน้าหนังสือพิมพ์ ก็เริ่มเห็นการเมืองส่อเค้าแปลกๆ ปัญหาดารา ปัญหาโรคจากสัตว์ etc.

ก็เลยงงๆ ว่าช่วงนี้มันเกิดอะไรขึ้น หรือว่าราหูย้ายเรือนเกิด ดาวอาเพศเล็งดวงเมือง(ว่าไปนั่น)

แค่สงสัยน่ะครับ ไม่รู้สมาชิกท่านอื่น รู้สึกแปลกๆแบบนี้บ้างหรือเปล่า ว่าทำไมชีวิตมันเหมือนปกคลุมด้วยเคราะห์หนักๆในช่วงที่ผ่านมานี้

RETRORIAN_MATH_PHYSICS
31 มีนาคม 2008, 01:07
ถึงเวลาแล้วครับ ที่มนุษย์โลกจะต้องชดใช้กรรม ตื้อ ตื่อ ตื๊อ "กรรมลิขิต"
เหอๆ

nooonuii
31 มีนาคม 2008, 01:18
เพราะโลกมันร้อนขึ้นครับ :laugh:

kanakon
31 มีนาคม 2008, 09:21
เป็นเพราะเรามองที่ปัญหามากเกินไปหรือเปล่าครับ เพื่อนผมเคยเตือนผมว่าถ้าเรามองที่ปัญหาอย่างเดียว ทุกที่ ทุกเวลาก็จะเต็มไปด้วยปัญหาครับ

passer-by
31 มีนาคม 2008, 13:47
คือที่ผมสังหรณ์แปลกๆ เช่นนี้ ก็เพราะปกติคุยกันแล้วก็จะสบายๆกว่านี้ แต่นี่เป็นครั้งแรกที่คุยกับเพื่อน กับพี่แล้ว บรรยากาศตึงเครียดสุดๆ เหมือนต่างคน ต่างที่มา แต่พร้อมใจกันระบายเรื่องหนักๆให้ฟัง

ยอมรับครับว่า ปัญหาเกิดขึ้น ทุกที่ ทุกเวลา ทุกชนชั้น แต่แค่แปลกใจนิดหน่อย ว่า ทำไม ปัญหาหนักๆ ถึงมาเกิดพร้อมกัน กับคนสนิทหลายคน แบบที่ไม่เคยเกิดมาก่อน

ก็พยายามคิดว่าเป็นเพราะ กรรมลิขิต อย่างที่คุณ Retrorian บอกน่ะครับ (ดูจะเป็นคำตอบที่ผมว่า reasonable ที่สุดในตอนนี้)

m_Innocent
31 มีนาคม 2008, 20:26
ช่ายคับเดือนนี่เป็นไรไม่รู้ปัญหามันรุมเร้า

มันทำให้ท้อใจจิงๆคับ แต่ผมก็มีคาถาดีคับ

คือ คิดว่า พุ่งนี้ต้องดีกว่าวันนี้เสมอ จงยิ้มให้กับปัญหาและอย่ายอมแพ้กับมันโดยเฉพาะใจของตนเอง สู้ๆคับ

01 เมษายน 2008, 04:30
คาถาที่ดีอีกคาถานะครับ อย่าคิดไรมากเราไม่ได้ผิดหรอกแก็สโซฮอลต่างหากที่ผิด

m_Innocent
01 เมษายน 2008, 10:35
แหะๆ เป็นคาถาที่มาเเรงจิงๆ ศิษย์ ขอคาราวะ

คusักคณิm
01 เมษายน 2008, 19:19
เราว่าต้องเป็นเวลาที่เราต้อง ชดใช้...............แล้ว

m_Innocent
02 เมษายน 2008, 20:30
เราว่าต้องเป็นเวลาที่เราต้อง ชดใช้...............แล้ว

เออ..รู้สึกจาดูเป็นแนวน่ากลัวจังเลยนะคับ55+ :happy:

04 เมษายน 2008, 22:43
นั่นสิครับ ช่วงนี้ผมก็งานยุ่งมาก และปีนี้คงเป็นปีแรกที่จะไม่มีเวลากลับบ้านช่วงสงกรานต์ :cry:

Puriwatt
06 เมษายน 2008, 23:01
ทุกสิ่งทุกอย่างที่เกิดขึ้นย่อมมีสาเหตุรองรับ ไม่มีผลใดๆที่เกิดขึ้นได้เองโดยไม่มีสาเหตุ
บางครั้งเมื่อสาเหตุได้ดับไปแล้ว คนเรามักจะเชื่อมโยงความเป็นเหตุเป็นผลกับเหตุการณอื่นๆแทน
ทั้งที่โดยส่วนใหญ่แล้วไม่ได้เกี่ยวเนื่องกันเลย เรียกกันว่า ข้อมูลแบบสอดรู้สอดเห็น(Data snooping)

ผมพบว่าเมื่อผมมีอายุมากขึ้น พบว่ามีคนที่เกี่ยวข้องบาดเจ็บล้มตายด้วยสาเหตุต่างๆมากมาย
มีคนที่เกิดปัญหาด้านการทำงานมากขึ้นตามภาระที่เพิ่มขึ้น มีการกระทบกระทั่งกันมากขึ้นตามความเครียดที่กดดันมากขึ้น
ทุกคนมักเข้าใจว่าตนเองคิดถูก ก็เลยเชื่อความคิดของตน จนลืมนึกถึงความเป็นจริง ตามหลักเหตุ-ผล

ลองมองเหตุการณ์ต่างๆให้ดีซิครับ แล้วจะรู้ว่าล้วนแล้วแต่เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นตามปกติของมันครับ

mathematiiez
07 มิถุนายน 2008, 12:23
คงถึงเวลาแล้วล่ะ ชดใช้ๆ เพราะเราทำบาปมาเเยอะมั้ง >,,<
เลยต้องชดใช้ ถ้าเราทำอะไรไม่ดีไว้แล้วมาส่งผลกับพวกคุณ เราขอโทษด้วยนะ
(ไม่รู้สิ ขอโทษไว้ก่อน เผื่อเราจะทำจริงๆ)
T__T

คusักคณิm
09 มิถุนายน 2008, 21:01
เวรที่มนุษย์ได้สร้างไว้แต่ชาติปรางก่อน

10 มิถุนายน 2008, 19:08
เวรที่มนุษย์ได้สร้างไว้แต่ชาติปรางก่อน
"ปางก่อน"เขียนอย่างนี้นะครับ อย่ามัวแต่อ่านคณิตสิครับ อ่านภาษาไทยบ้าง

Aรักการเรียนครับป๋ม
10 มิถุนายน 2008, 21:01
ผมอยากสมหวังในห้วงภวังค์แห่งความรักTwT

m_Innocent
10 มิถุนายน 2008, 21:53
กลายเป็นภาษาไทยวันละคำแล้วหรอคับ 55+

แต่พูดไป

อยากบอกความรู้สึกตอนนี้มากๆเลยคับคือ

ทามมัยมันร้อนเช่นนี้

ร้อนๆๆๆๆๆๆ

ผมอยู่ราชบุรี ร้อนมักๆๆ

จังหวัดอื่นร้อนเปล่าคับ

ของผมร้อนเเบบพัดลมไม่ช่วยไรเลย เหอะๆ

ปกติไม่ใช่คนขี้ร้อนนะคับ

แต่ปีนี้รับไม่ได้เลย

แบบแซบถึงทรวงในเลย เหอะๆ

Meji_Potter
11 มิถุนายน 2008, 16:20
กลายเป็นภาษาไทยวันละคำแล้วหรอคับ 55+

แต่พูดไป

อยากบอกความรู้สึกตอนนี้มากๆเลยคับคือ

ทามมัยมันร้อนเช่นนี้

ร้อนๆๆๆๆๆๆ

ผมอยู่ราชบุรี ร้อนมักๆๆ

จังหวัดอื่นร้อนเปล่าคับ

ของผมร้อนเเบบพัดลมไม่ช่วยไรเลย เหอะๆ

ปกติไม่ใช่คนขี้ร้อนนะคับ

แต่ปีนี้รับไม่ได้เลย

แบบแซบถึงทรวงในเลย เหอะๆ
คุณm_Innocentคะ
-"คับ" ต้องเป็น "ครับ"ค่ะ
-"ทามมัย" ต้องเป็น "ทำไม"
-"ร้อนมักๆๆ" ต้องเป็น "ร้อนมากๆๆ"
-"ไม่ช่วยไรเลย" ต้องเป็น "ไม่ช่วยอะไรเลย"
-ส่วน"แซบถึงทรวงใน" ควรเป็น "แสบถึงทรวงใน"มากกว่าค่ะ:sung:

m_Innocent
12 มิถุนายน 2008, 20:30
โห ขอบคุณครับ เหอะๆ

เจอครูภาษาไทยเข้าเเล้ว 555+

Sea games
12 มิถุนายน 2008, 22:39
ช่วงนี้ผมก็มีอะไรแปลก ๆ อยู่เหมือนกันเดี๋ยวฝันดีเดี๋ยวฝันร้าย

13 มิถุนายน 2008, 18:15
ก็...นะ โลกมันถึงกาลวิบัติแล้วล่ะ

ปล.เราปลงตั้งแต่โลกมันร้อนขึ้นแล้วล่ะ เพราะตอนนั้นเรามาคิดดู...ถ้าโลกร้อนขึ้นเราจะเป็นยังไง
ร้องไห้ออกมาเลยอ่ะ T___T ใกล้ตายแล้วสิเรา!
ยังไงวันนี้ขอทำความดีซักอย่างเผื่อถ้ายังอยู่ได้อีก 100 วัน
คนรุ่นหลังอาจอยู่ได้ถึง 100 คนก็ได้นะ
1 ความดี เพื่อชนชาติรุ่นต่อไป ! ^^*

oil_sme_cakevanila
14 มิถุนายน 2008, 10:36
ทำงานหนักมากไปป่าว
นอนหรือพักผ่อนซักพักเดี่ยวก็หาย

14 มิถุนายน 2008, 13:36
ทำงานหนักมากไปป่าว
นอนหรือพักผ่อนซักพักเดี่ยวก็หาย

ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ดีสิคะ^^

คusักคณิm
17 มิถุนายน 2008, 08:01
:please:ขอโทษทีไม่เคยเขียนคำนี้:mellow: