PDA

View Full Version : เเนะนำหน่อยครับ

EverLasteR
14 เมษายน 2008, 17:30
คือถ้าอยากไปเเข่งขันโอลิมปิก ต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

gon
14 เมษายน 2008, 19:20
ตอนนี้ึ้กำลังจะขึ้นชั้นไหนครับ :)

หลักๆมาได้ 2 ทาง
1. สอบตรง สสวท รอบที่ 1 , สสวท รอบที่ 2 , ค่ายตุลาคม , ...

2. สอบเข้าค่าย สอวน แล้วเป็นตัวแทนศูนย์ให้ได้ จากนั้นตัวแทนศูนย์แข่งกันอีกที แล้วไปสอบ สสวท.รอบที่ 2 จากนั้นก็เหมือนกัน

ถ้าเป็นช่วงนี้เหลือทางเลือกแค่เตรียมสอบ สสวท. รอบที่ 1 ซึ่งน่าจะเปิดรับสมัครช่วงเดือน พ.ค. นี้ เพราะ สอวน. เขาออกเดินไปแล้ว

LOSO
14 เมษายน 2008, 19:58
พี่gonครับ แล้วIJSO ใครเป็นคนคัดและเตรียมเด็ก สสวท.หรือสอวน.ครับ ต้องผ่านกี่ด่านก่อนเป็นตัวแทนประเทศไปแข่ง แล้วขั้นตํ่าต้องป.6ใช่ปะครับถึงจะสมัครสอบได้

gon
14 เมษายน 2008, 20:55
IJSO ไม่รู้เหมือนกันครับ ถ้าให้คาดเดา IJSO ออกเป็นแนววิทยาศาสตร์จับฉ่าย :laugh: ก็คงน่าจะเป็นอาจารย์จากทางฝ่ายมหิดลกระมังครับ

IJSO ไม่ได้เกี่ยวกับโอลิมปิกทั้ง สสวท. หรือ สอวน. นะครับ ป.6 ขึ้น ม.1 ดูเหมือนจะสอบได้ครับ เพราะมีเด็กที่กำลังจะขึ้น ม.1 ปีหน้า สอบผ่านรอบแรกไปแล้ว

EverLasteR
15 เมษายน 2008, 09:54
กำลังขึ้นชั้น ม. 5 ครับ

M@gpie
15 เมษายน 2008, 11:32
อยู่ม.5 แล้วต้องคิดดีๆแล้วนะครับ ระหว่างแข่งขันโอลิมปิก กับ เตรียมตัวสอบเอนทรานซ์ เพราะ ถ้าอยากได้โอลิมปิกจริงๆ เนื้อหาวิชาอื่นจะต้องแผ่วลงเยอะเลยทีเดียว ยกเว้นเสียแต่ว่าจะสอบเล่นๆ ไม่คิดอะไร เพราะถ้าจะเอาจริงเอาจังต้องทุ่มเทครับไม่งั้นสู้คนที่เขาเตรียมตัวมาเป็นอย่างดีไม่ได้แน่นอน

สมัยนี้พวกเด็กที่จะไปแข่งขันโอลิมปิกเขามักเตรียมตัวกันตั้งแต่ม.ต้น ครับ สังเกตได้จากค่ายสอวน. เป็น ด.ช. ด.ญ. 90% แทบไม่มี ม.ปลายเลย ด้วยเหตุผลที่ว่า ม.ปลายไม่ว่างทำโจทย์เหมือนม.ต้น มีวิชาต้องรับผิดชอบเยอะกว่า เกรดก็สำคัญ ไม่งั้นสอบเอนท์จะลำบาก ทำให้เสียเปรียบครับ แต่ก็ใช่ว่าจะเป้นไปไม่ได้นะครับ ต้องลองดู

gon
15 เมษายน 2008, 23:23
ถ้าขึ้น ม.5 ก็เหลือโอกาสอีกประมาณ 3 ครั้งครับ ถ้าเวลาที่ผ่านมาศึกษาพวกวิชาที่ใช้สอบเข้ามหาวิทยาลัยมาเกือบหมดแล้ว ตอนนี้ก็พอจะมีเวลาที่จะสู้คณิตศาสตร์ล้วนๆได้อยู่ครับ เริ่มจากเตรียมตัวที่จะสมัคร สสวท.รอบที่ 1 โดยศึกษาจากข้อสอบเก่าในเว็บครับ ถ้าผ่านรอบที่ 1 ก็ศึกษาข้อสอบรอบที่ 2 ต่อ แต่ถ้าไม่ผ่านครั้งหน้าก็อาจจะลองไปเริ่มจากฝั่ง สอวน.ดูก่อนก็ได้ครับ.

อย่างไรก็ดีอาจจะมีโควต้าเข้ามหาวิทยาลัยบางคณะในรอบลึก ๆ ดังนั้นอาจจะหายห่วงเรื่องเข้ามหาวิทยาลัยได้บ้าง ถ้าไปได้หลายรอบหน่อย. :great:

EverLasteR
17 เมษายน 2008, 16:39
ขอบคุณมากครับ