PDA

View Full Version : มาแชร์หนังสือกันเต๊อะๆ

Aรักการเรียนครับป๋ม
23 เมษายน 2008, 21:43
สวัสดีก้าฟTwTหลังจากห่างหายกันไปนานTwTในที่สุดก็ได้กลับมาในบรรยากาศเก่าๆอีกตามเคย คิดถึงบอร์ดมากเยยก้าฟ สำหรับหัวข้อนี้ เราจะมาแชร์E-bookกันนะ (หมายเหตุ เผอิญผมไม่รู้วิธีลงหนังสือTwTให้โหลด ใครทราบบอกหนอ่ยนา)
หนังสือแนะนก้าฟ(ที่มีตอนนี้ทั้งหมด)+(ใครรู้วิธีลงหนังสือบอกด้วยก้าฟอยากแจกงิแต่คนส่วนใหญ่อาจมีอยู่แล้วแล่ะTwTเพียงแต่สมาชิกใหม่ห รือคนที่ยังไม่มีอาจได้โอกาสเหมือนผมเข้าบอร์ดนี้ใหม่ๆตอนม.1เทอม1)
The Elements
The art and craft of problem solving(ใครอยากได้หาได้ที่หอสมุดจุฬา ภาควิชาคณิตศาสตร์นะ พอดีผมอยู่สาธิตเลยอยู่ใกล้ๆTwT คือวิธีจะเข้าไปนี่เค้าปิดประมาณ4โมงมั้งรู้สึก+เวลาจะขอยืมxeroxผมต้องแต่งชุดนักเรียนอ่ะแล้วยื่นบัตรนักเรียนให้ ตอนนั้นเจอบรรณารักษ์ใจดีมั้งTwTก็เลยยืมข้ามวันได้หุหุ)
102 Combinatorics
104 number theory
103 trigonometry (3เล่มนี้ผมอ่านแล้วอ่านยากนิดๆอ่ะTwT)
The USSR ..........

and ETC. พอดีจำมะค่อยได้ต้องเอาจากHandy driveอ่า ใครมีหนังสือไรก็โพสต์ลงได้นะหรือแนะนำก้าฟ

+ประเด็นสำคัญคือ พอดีอาจารย์ท่านหนึ่งได้แนะนำ หนังสือเก๊าเก่าที่คนรักคณิตศาสตร์ห้ามพลาด! เห็นอ.บอกว่าเป็นหนังสือ Hall อ่ะ มีหลายเล่มด้วยกัน ที่หายากสุดคือ Combinatorics หาง่ายๆก็ Algebra งิ ใครรู้ว่าอยู่ไหน+มีไฟล์หนังสือในคอมก็แชร์ๆกันหน่อยนะ โทดนะถ้าเกิดว่ากระทู้นี้ไม่ค่อยมีประโยชน์เพียงแต่อยากทักทายสมาชิกทุกท่านเพราะห่างเหินนานมากๆก้าฟTwT คิดถึงพี่ GON Nongtum dektop switchgear ....มากๆคร้าบ!!!!!

อาลืม นิดนึงครับ สำหรับคนที่อยากค้นคว้าหนังสือทุกชนิด หรือคณิตศาสตร์เพิ่มเติมนะครับเข้าเวปตามนี้ได้นะขอรับ
www.ebookee.com
www.eknigu.com
http://lib.org.by
Searchหาในgoogle
หรือจะSearchหาในเวปนี้ก็ได้ครับป๋ม งุงิ

dektep
23 เมษายน 2008, 22:25
หนังสือของ hall มี combinatorics ด้วยเหรอครับ :confused:
ของ hall ผมมี 3 เล่มคือ 1.เรขาคณิต 2.พีชคณิต 3.ตรีโกณมิติ
ซึ่งหาได้ที่จัตุจักรแต่ไม่รู้ว่าหมดหรือยังนะครับ(ตอนที่ผมไปรู้สึกว่าเจ้าของร้านบอกว่าเป็นเล่มสุดท้ายพอดี :haha:)

23 เมษายน 2008, 22:31
รู้สึกจาหมดแย้วก้าฟTwTเห็นอาจารย์เค้าบอก แต่ว่าใครที่ยังเห็นๆอยู่ก็ช่วยสืบๆหนอ่ยเน่อ อีกอย่าง อยากรู้อ่ะว่าพี่Dektepชื่อว่าไรอ่ะก้าฟพอดีเห็นอีเมลDektep_satitpatumwan ก็เลยรู้ว่าอาจอยู่รร.เดียวกับผม(ที่จริงควรใช้คำว่าอยู่รร.เดียวกันเลยหุหุ)

nongtum
23 เมษายน 2008, 22:32
ของ Hall จำได้ว่ามี Higher Algebra ด้วย แต่ดันหาซื้อที่เชียงใหม่ไม่ได้ ทีไอ้สามเล่มที่เหลือไม่อยากได้ดันมีขายซะงั้น โดยเฉพาะ School Algebra
ของ Hall ผมก็ว่าไม่มีคอมบินะ แต่ถ้ามันมีก็น่าสน

ที่ไล่มาผมยังไม่มีหนังสือ Art and craft เล่มเดียว ที่เหลือผมเคยแจกไปที่บอร์ดนี่แล้วล่ะ ค้นดูได้ คิดว่าลิงค์ยังใช้ได้อยู่นะ

dektep
23 เมษายน 2008, 22:35
รู้สึกจาหมดแย้วก้าฟTwTเห็นอาจารย์เค้าบอก แต่ว่าใครที่ยังเห็นๆอยู่ก็ช่วยสืบๆหนอ่ยเน่อ อีกอย่าง อยากรู้อ่ะว่าพี่Dektepชื่อว่าไรอ่ะก้าฟพอดีเห็นอีเมลDektep_satitpatumwan ก็เลยรู้ว่าอาจอยู่รร.เดียวกับผม(ที่จริงควรใช้คำว่าอยู่รร.เดียวกันเลยหุหุ)
น้อง Aรักการเรียนครับป๋มถ้าอยากได้แนะนำให้ติดต่อกับคุณ Anonymous314
ปล.ผมอยู่ ม.2 ขึ้นม.3 สาธิตปทุมวันครับ

dektep
23 เมษายน 2008, 22:55
หนังสือที่ผม upload ไว้ที่ 4shared :
http://www.4shared.com/account/dir/3812650/2f35dbbf/sharing.html?rnd=67

24 เมษายน 2008, 20:31
ขอบคุณพี่Dektep มากเลยครับ หุหุ Link หนังสือมากมาย ใครอยากได้ก็โหลดๆกันเอานะกั๊ฟTwT ขอขอบพระคุณรุ่นพี่ผมเป็นอย่างสูงTwTผมสาธิตปทุมวันม.1ขึ้นม.2งิ ถ้าจะให้แจ่มๆก็รุ่นเดียวกะJunior disney Gun อ่ะครับ หุหุแต่ผมไม่ดังซักเท่าไหร่ได้แต่เพื่อนสนิทJuniorTwT รู้สึกจูเนียร์เคยพูดถึงพี่ด้วยมั้งในเวปบอร์ดหุหุ

นายสบาย
25 เมษายน 2008, 21:40
thank you for the solution

27 เมษายน 2008, 08:21
อ้อ ลืมถามไปเลยครับพวกHall นี่จะมีตัวHallนำหน้าอ่ะป่าว อย่างเช่นHall algebraอ่ะ เพราะเคยมีคนเอามาให้โหลดเป็นไฟล์.pdfอ่าครับและก็โหลดมาละหุหุจาได้ไปขุดเองอ่า

Anonymous314
27 เมษายน 2008, 13:52
มีด้วยเหรอครับแบบ pdf ที่เป็น hall ผมยังไม่เคยเห็นเลย ???

gon
27 เมษายน 2008, 15:25
ของ Hall หรือ Henry Sinclair Hall มีงานหลายอย่างมากกว่าที่เขียนมานะครับ ;) ที่เป็น pdf มีให้ดาวน์โหลด คือ Euclid’s Elements [1898] , A Text Book of Euclid’s Elements for the Use of Schools. Books I-VI and XI by H.S. Hall, M.A. and F.H. Stevens, M.A. (London: Macmillan, 1898).
ลองดูที่นี่ครับ libertyfund.org (http://oll.libertyfund.org/index.php?option=com_staticxt&staticfile=show.php%3Ftitle=1830&Itemid=27)