PDA

View Full Version : Mathematica 7

Anonymous314
20 พฤศจิกายน 2008, 21:52
เมื่อวันที่ 19 พฤศจิกายน Mathematica 7 ออกแล้วครับผม
เห็นเขาบอกว่าพร้อม 500 features ใหม่ ๆ
http://www.wolfram.com/products/mathematica/images/mathematicahome/v7header.gif
ใครลองใช้บ้างแล้วครับ บอกหน่อยว่าใช้ดีหรือเปล่า :please:
รายละเอียดดูที่นี่ครับ : http://www.wolfram.com/

pure_mathja
20 พฤศจิกายน 2008, 22:16
น่าลองเล่นดูจังครับ 1000 ทิบ จะออกยังครับ

อย่าง version 5 กับ 6 ก็ต่างกันครับพอดู เดี๋ยวลองหาดูครับ

ขอบคุณครับๆ

nongtum
20 พฤศจิกายน 2008, 23:22
ออกเวอร์ชัน 7 แล้วเหรอเนี่ย... ขนาดเวอร์ชัน 5 ก็ยังใช้ไม่คุ้มเลยนะนั่น...

แต่เท่าที่ดูในเวบของ Wolfram มันไม่ได้บอก spec อย่างอื่นนอกจาก OS ที่รันได้ แต่ก็แอบคิดๆเวอร์ชันนี้คงจะต้องรันบนเครื่องที่ Spec สูงๆหน่อย ไม่งั้นน่าจะอืดเอาการ ที่กลัวอีกอย่าง คือ มันใหญ่ขึ้น ดีขึ้น แต่อาจมีอะไรที่ไม่มีโอกาสได้ใช้แถมมาด้วยมากขึ้นเช่นกัน เดี๋ยวหาได้จะลองรันเล่นๆดูละกันนะครับ

ปลากะพง ณ บาดาล
07 ธันวาคม 2008, 08:01
ออกเวอร์ชัน 7 แล้วเหรอเนี่ย... ขนาดเวอร์ชัน 5 ก็ยังใช้ไม่คุ้มเลยนะนั่น...

แต่เท่าที่ดูในเวบของ Wolfram มันไม่ได้บอก spec อย่างอื่นนอกจาก OS ที่รันได้ แต่ก็แอบคิดๆเวอร์ชันนี้คงจะต้องรันบนเครื่องที่ Spec สูงๆหน่อย ไม่งั้นน่าจะอืดเอาการ ที่กลัวอีกอย่าง คือ มันใหญ่ขึ้น ดีขึ้น แต่อาจมีอะไรที่ไม่มีโอกาสได้ใช้แถมมาด้วยมากขึ้นเช่นกัน เดี๋ยวหาได้จะลองรันเล่นๆดูละกันนะครับ

สวัสดีครับ nongtum ผมว่าเวอร์ชันใหม่น่าจะไม่กินทรัพยากรเครื่องมากขึ้นนะ เพราะเท่าที่ดูแล้ว เวอร์ชันใหม่เปลี่ยนเพียงเพิ่มฟังก์ชันที่น่าสนใจเข้าไป แต่ไม่ได้เปลี่ยนตัวโปรแกรมหลัก (มั้ง) ดังนั้น ถ้าไม่ได้เรียกฟังก์ชันแปลกๆ ก็น่าจะใช้ได้ในเครื่อง spec เดิม (หรืออาจจะทำให้กินทรัพยากรน้อยลงด้วยซ้ำ)

Anonymous314
13 ธันวาคม 2008, 00:27
สังเกตการ Plot Graph ของ Version 5 กับ 6 ผมว่าต่างกันมากทีเดียว
Version 5 เวลา Plot Graph เหมือน Maple ที่กราฟมัน Plot เป็นจุดต่อกันไปเรื่อย ๆ ทำให้ไม่มีความคมชัดพอ
Version 6 เวลา Plot Graph ย่อ-ขยาย Pixel ยังไม่แตกเลยครับ
แต่ตอนแรกที่ใช้ Version 6 ผมก็งงไปมาก เพราะฟังก์ชันการ Plot Graph เปลี่ยนชื่อหลายตัวเลย
อย่างใน Version 5 ใช้ ImplicitPlot แต่ใน Version 6 ใช้ ContourPlot :great: