PDA

View Full Version : โปรแกรมพิมพ์คณิตศาสตร์

ecittal
10 มกราคม 2009, 22:42
ไม่รู้ว่าถามผิดที่รึเปล่านะครับ :p ถ้าผิดยังไงก็ขอโทษนะครับ

จะถามว่า ถ้าต้องการพิมพ์ไฟล์เกี่ยวกับคณิตศาสตร์ (หมายถึงที่เป็นบทความ)
ถ้าเป็นภาษาอังกฤษ เราก็ใช้ประมาณ Mixtex หรือ TeXnic Center ในการพิมพ์ได้
แต่ถ้าต้องการพิมพ์เป็นภาษาไทย เราจะใช้โปรแกรมใดดีครับ
ปล. ผมเคยหามิกซ์เทกไทย ในกูเกิ้ล แต่มันใช้ไม่ได้อะครับ

ใครมีโปรแกรมอะไรที่ดีช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ :)

ปล๒. โปรแกรมเวิร์ดพิมพ์ได้ แต่การจัดหน้าไม่ดีเลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

mercedesbenz
21 มกราคม 2009, 21:40
ผมว่า miktex ดีสุดแล้วครับสำหรับเขียนบทความทางคณิตศาสตร์ ผมมีแต่ว่าโปรแกรมมันใหญ่อ่ะครับ
ผมใช้ winedt55 เป็นตัว editor ซึ่งพิมพ์ไทยได้สบายบรือครับ ที่จริงแล้วผมเคย upload ไว้แล้วที่นี่
แต่รู้สึกว่าไฟล์น่าจะเสียไปแล้ว ถ้าผมมีเวลาผมจะมาลงไว้อีก เพราะตัวที่ผมค้นพบใหม่จริงๆแล้วใช้งานง่ายมาก

คusักคณิm
22 มกราคม 2009, 19:37
ผมว่า miktex ดีสุดแล้วครับสำหรับเขียนบทความทางคณิตศาสตร์ ผมมีแต่ว่าโปรแกรมมันใหญ่อ่ะครับ
ผมใช้ winedt55 เป็นตัว editor ซึ่งพิมพ์ไทยได้สบายบรือครับ ที่จริงแล้วผมเคย upload ไว้แล้วที่นี่
แต่รู้สึกว่าไฟล์น่าจะเสียไปแล้ว ถ้าผมมีเวลาผมจะมาลงไว้อีก เพราะตัวที่ผมค้นพบใหม่จริงๆแล้วใช้งานง่ายมาก
http://www.filewatcher.com/m/winedt55.exe.7363299.0.0.html
ลิงค์ดาวน์โหลด:cool:

Let it be
07 กุมภาพันธ์ 2009, 22:51
TeXnic Center+MiKTex ใช้ร่วมกันดีสุดครับ
*** อย่าลืมติดตั้งภาษาไทยด้วย ***

kheerae
25 กุมภาพันธ์ 2009, 13:12
TeXnic Center+MiKTex ใช้ร่วมกันดีสุดครับ
*** อย่าลืมติดตั้งภาษาไทยด้วย ***

มันสามารถทำได้ด้วยหรือครับ งั้นมีวิธีไหมครับช่วยเอามาลงให้หน่อยครับพร้อมวิธีอย่างละเอียดด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ