PDA

View Full Version : ช่วยแนะนำ หนังสือ คอมบินาทอริก หน่อยครับ

Happyy
08 มีนาคม 2009, 16:54
อยากจะให้ช่วยแนะนำชื่อหนังสือที่สอนคอมบินาทอริกหร่อยคับ ผมไม่เก่งอ่ะคับ อยากจะศึกษา ดู ขอบคุณมากๆครับ

gon
08 มีนาคม 2009, 20:58
ลองดู E-Book ของรามเล่มนี้ดูครับ

คณิตศาสตร์ทางด้านวิธีจัดหมู่เบื้องต้น (http://e-book.ram.edu/e-book/inside/html/dlbook.asp?code=CO223)

เป็นหนังสือที่ผมใช้หยิบขึ้นมาอ่านอยู่บ่อย ๆ อาจจะมีจุดที่คำนวณผิดอยู่บ้างบางแห่ง เช่นหน้า 49 และพิมพ์ผิดพลาดอยู่เยอะสมควร เช่น หน้า 107 แต่โดยรวมแล้วเป็นหนังสือที่ใช้ได้เล่มหนึ่งครับ

หลักการอ่านหนังสือ ไม่ว่าจะเป็นเล่มใด ๆ ก็ตามที ต้องให้เวลากับสมองในการย่อยสลายแนวคิดที่ผู้เขียนพยายามสื่อ และสิ่งสำคัญก็คือความต่อเนื่องในการอ่านและขบคิด เช่น สมมติว่าวันนี้อ่านหน้า a ไม่เข้าใจ ก็ไม่เป็นไร วันพรุ่งนี้ลองหยิบขึ้นมาอ่านอีกครั้ง ทำเช่นนี้เรื่อย ๆ กับหนังสือทุกเล่มครับ

หนังสือบางเล่มที่ผู้เขียนเขียนได้ดีเกินไป ผู้อ่านอ่านครั้งเดียวแล้วทะลุปรุโปร่ง จะว่าไปแล้วก็เป็นข้อเสียอยู่เหมือนกัน เพราะอาจจะทำให้เราถูกชักจูงตามไปได้ง่าย โดยพลาดโอกาสที่จะได้ลองคิดเองในรูปแบบอื่น ๆ หรือ มองข้ามปัญหาบางอย่างไปได้ครับ :cool:

square1zoa
09 มีนาคม 2009, 17:41
ขอบคุณครับ พอดีอยากได้pigeonholeน่ะครับ

Happyy
09 มีนาคม 2009, 20:48
ขอบคุณมากๆๆครับ ขอบคุณจริงๆ