PDA

View Full Version : อยากรู้ว่าระหว่าง Mathematica รุ่นใหม่ๆ กับ...

kongp
12 ธันวาคม 2009, 01:19
โปรแกรม Maple อะไรดีกว่ากันครับ เทียบกันทั้งงานด้านวิศวกรรม และวิทยาศาสตร์:)

และใครเคยใช้โปรแกรมเหล่านี้ วิจัยเรื่อง ด้าน Image Processing บ้างครับ:confused:

ผมลองศึกษา Mathcad มา เค้าก็ทำได้ดี คำนวนได้ทั้ง Numeric ทั้ง Symbolic ตลอดจนพวก Optimize ต่างๆ

แต่ Matlab อีกโปรแกรมที่ต่อพอร์ตกับอุปกรณ์ภายนอกได้ เหมาะกับงานวิศวกรรมมาก แต่แก้ไขงานยาก เพราะงานวิศวกรรมต้องใช้ความรู้สูงที่ซับซ้อนในการสร้างระบบ แม้จะวิเคราะห์ก็ยาก เพราะงานมักไม่อุดมคติ แบบคณิตศาสตร์

ส่วนตัวว่าใช้ C++ ดีกว่า แต่ก็อยากเรียนรู้โปรแกรมกล่าวข้างต้นไว้อยู่ดี

ใครเคยลองใช้งานแปลกๆ บ้างครับ บอกต่อๆ กันหน่อย
;)

และ หากนำ Mathematica ไปใช้กับงานพวก AI จำทำได้ไหมครับ พวก Silmulation ก็ด้วย อย่างหากต้องการเซ็ตแล็ปฟิสิกส์ ไหวไหมครับ

ไม่มีเวลาท่องเวปเค้าเต็มๆ ซักที เคยเข้าไปช่วงหนึ่งเกิดปวดตา เพราะไปดูรูปที่เค้าโชว์ไว้ ก็ประมาณว่าเหมือนเค้าไม่ได้คิดถึงเรื่องสุขภาพของผู้ชมในการมองภาพละเอียดๆ :sweat:

ตามอ่านหนังสือต่างๆ ก็ไม่ไหว และ

โปรแกรมอะไรเหมาะกับการทำโจทย์ Abstract Algebra ครับ
ส่วนพวก Geometry ผมว่าใช้ C++ กับ Matlab ก็พอไหวกับทุกสภาวะงาน ใช่มั้ยครับ