Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=5)
-   -   Marathon - Primary # 2 (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=10982)

กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย 16 มิถุนายน 2010 11:55

คือ ตัวที่เราจะสลายได้ต้องเป็น $x^{10}$ เท่านั้นครับถึงจะเทียบเป็น 1
ถ้าคุณอาเทียบว่า $x^{10}=1$ แล้ว $x=1$ อย่างงี้ไม่ถูกต้องคร้บเพราะนี้คือพหุนาม

หยินหยาง 16 มิถุนายน 2010 20:00

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker (ข้อความที่ 91089)
ไม่รู้เหมือนกัน คือหลักสูตรในระดับประถม เศษมีแค่ เต็มศูนย์หรือเต็มบวก ไม่มีโจทย์หรือแบบฝึกหัดที่มีเศษเป็นจำนวนเต็มลบ

ก็เลยมองว่าเป็น 0 หรือเต็มบวกเท่านั้น

แล้วคุณกระบี่เดียวดายแสวงพ่ายทำยังไงถึงได้ $A = -1$ ครับ

เข้ามาบอกว่า หลักสูตรไหน เศษก็ไม่ติดลบ ครับ ผมหาพวกให้คุณ banker ให้อีกคนครับ ดูกระทู้นี้ก็แล้วกัน
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=11068

กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย 16 มิถุนายน 2010 20:16

:haha:งั้นคุณหยินหยางลองตั้งหารพหุนามนี้ให้หน่อยครับ
จงหารพหุนาม$x^2-2x$ด้วยพหุนาม$x-1$เหลือเศษเท่าไรครับ ง่ายๆ:haha:
แสดงวิธีตั้งหารเป็นการยืนยันด้วยครับ ว่าเศษที่ได้ไม่ติดลบ ลุยเลยครับ

คนอยากเก่ง 16 มิถุนายน 2010 20:55

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย (ข้อความที่ 91121)
:haha:งั้นคุณหยินหยางลองตั้งหารพหุนามนี้ให้หน่อยครับ
จงหารพหุนาม$x^2-2x$ด้วยพหุนาม$x-1$เหลือเศษเท่าไรครับ ง่ายๆ:haha:
แสดงวิธีตั้งหารเป็นการยืนยันด้วยครับ ว่าเศษที่ได้ไม่ติดลบ ลุยเลยครับ

เศษได้ -1 :confused:

กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย 16 มิถุนายน 2010 21:08

ผมได้คุณคนอยากเก่งมาช่วยยืนยันแทนว่าเศษเป็นลบได้แล้ว1 ท่านครับ
มีคนไหนได้ข้อนี้เศษเป็นบวกบ้างครับ

คusักคณิm 16 มิถุนายน 2010 21:15

จากทบ.เศษเหลือ แทน x = 1

$1^2-2=-1$###

กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย 16 มิถุนายน 2010 21:23

ผมได้คุณคนรักคณิตมาช่วยยืนยันอีก 1 ท่านครับ
อยากให้มาช่วยกันยืนยันครับ คุณหยินหยางจะได้เชื่อสักทีว่าการหารพหุนามได้เศษเป็นลบได้
ช่วยๆกันนะครับ

Siren-Of-Step 16 มิถุนายน 2010 21:35

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย (ข้อความที่ 91047)
ตอบ 123456788 ไหมครับ

ถูกต้องนะครับ คุณ กระบี่เดี๋ยว die :haha::nooo::great:

หยินหยาง 16 มิถุนายน 2010 21:39

แวะเข้ามาดูอีกครั้งครับ สนุกดีครับ:D

กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย 16 มิถุนายน 2010 22:04

:laugh:แล้วตกลงที่คุณหยินหยางบอกว่าไม่มีหลักสูตรไหนที่หารได้เศษเป็นลบนี่เอามาจากไหนเหรอครับ
หรือว่าคุณหยินหยางเองก้อหลงๆลืมๆไปแล้ว:laugh:
สงสัยจะแก่อีกคนแล้วนะครับ:haha:

กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย 16 มิถุนายน 2010 22:07

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step (ข้อความที่ 91151)
ถูกต้องนะครับ คุณ กระบี่เดี๋ยว die :haha::nooo::great:

อุตส่าห์ไปช่วยทำโจทย์ข้อ $N = 10^{296}+....$ยังจะมาล้อเลียนฉายาผมอีก เดี๋ยวตีก้นเลยครับ

Siren-Of-Step 16 มิถุนายน 2010 22:11

เจอมาบ่อย .... แซวเท่านั้นครับ อย่าคิดม๊ากกกกกกก
ถ้าตีกันจะ ฝ่ายแดงหรือเหลืองหรอครับ :laugh:
:nooo:

กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย 16 มิถุนายน 2010 22:14

:p555 ถ้าตีหนักมือหน่อยก้อก้นแดง
แต่ถ้าตีหนักมือมากๆจนอึทะเล็ดก้อคงเหลืองแหละครับ:haha:
ฮาไหมเนี้ย

หยินหยาง 16 มิถุนายน 2010 22:33

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย (ข้อความที่ 91165)
:laugh:แล้วตกลงที่คุณหยินหยางบอกว่าไม่มีหลักสูตรไหนที่หารได้เศษเป็นลบนี่เอามาจากไหนเหรอครับ
หรือว่าคุณหยินหยางเองก้อหลงๆลืมๆไปแล้ว:laugh:
สงสัยจะแก่อีกคนแล้วนะครับ:haha:

ว่าจะไม่ตอบแล้วนะ แต่ก็กลัวเดี๋ยวจะไปกันใหญ่ จะเห็นว่าข้อความของผมไม่เคยบอกว่า คุณ กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย ตอบผิด ถ้าผมเห็นว่าผิด ผมจะบอกเลยหรือไม่งั้นผมจะใส่คำตอบที่ผมคิดได้ให้เลยถ้าผมจะตอบหรือชี้แนะให้ว่าผมคิดอย่างไร สามารถสังเกตจากการตอบผมได้ในกรกะทู้ที่ผ่านๆมา แต่จุดประสงค์ของผมกะแซวท่าน สว. banker ไม่คิดว่า คุณ กระบี่เดียวดายแสวงพ่ายจะซีเรียส เพื่อหาข้อยุติ อันที่จริง ผู้อ่านในนี้หลายท่านมีองค์ความรู้ขั้นเทพเลยครับเค้าตัดสินได้ว่าของใครถูก ซึ่งผมเคยแสดงความเห็นในกระทู้ว่าผู้อ่านจะเป็นผู้ตัดสินทุกคนมีความคิดเห็นแตกต่างได้แต่ต้องแตกต่างแบบสร้างสรรครับ อันที่จริงการหารพหุนาม หลักใจความสำคัญอยู่ที่ตัวเศษมีดีกรีน้อยกว่าตัวส่วน ไม่เกี่ยวกับ ลบหรือบวก เพราะมันขึ้นกับตัวแปร x ที่สามารถแปรเปลี่ยนได้ในหลักคณิตศาสตร์เวลาหารด้วยพหุนามจึงมีการกำกับว่า xจะต้องมีค่าที่ไม่ทำให้ส่วนเป็น 0 จึงยึดหลักดีกรีเป็นตัวยึด ส่วนการหารด้วยจำนวนเต็มบวก นั้นก็เป็นอย่างที่คุณ banker เ้ข้าใจ คือเศษมีค่าตั้งแต่ 0 ถึงจำนวนที่น้อยกว่าส่วนอยู่ 1 ผมแกล้งคุณ banker โดยหาผู้สนับสนุนในส่วนที่คุณ banker รู้มาโดยหาบุคคลที่น่าเชื่อถือ เพื่อให้เห็นถึงจุดที่เป็นปัญหาของเรื่องนี้ว่าต้องใช้ความรู้ที่ไม่ใช่แค่ประถมหรือประยุกต์แค่เล็กน้อยและอีกอย่างก็คือต้องการแซวด้ว ย และจะเฉลยทีหลังเพื่อให้เห็นว่ากระทู้ที่ตอบกันมันเกินความรู้ประถมไปเยอะ ซึ่งผมก็เคยท้วงติงไปแล้ว ที่ท้วงติงไม่ใช่อะไร เพราะคิดว่าผู้อ่านท่านอื่นที่มาทีหลังหรือจะค้นหาความรู้จะได้ไม่สับสนและได้ความรู้ที่สมบูรณ์ไป ไม่งั้นเราจะแยกเป็นห้องๆไว้ทำไม เมื่อก่อนนั้นเราไม่เคยแยกห้องเป็นประถมต้น ประถม ปลาย ม.ต้น ม.ปลาย ต่อมาเห็นถึงความสำคัญของหมวดหมู่เพื่อช่วยสมาชิกในการอ่านและค้นคว้า จึงได้มีการแยกออกมาให้เด่นชัด
จะเห็นว่าเมื่อเร็วๆนี้มีสมาชิกท่านหนึ่งถึงขนาดเปรยขึ้นมากว่ากระทู้ ม.ต้นเงียบ ซึ่งผมเห็นว่าถ้าแยกโจทย์ให้ชัดเจน กระทู้ ม.ต้น ม.ปลายไม่เงียบแน่ครับ
ปล.ผมเลยอดสนุกกับท่าน สว banker เลย ต้องขอโทษ คุณ กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย ด้วย ที่ทำให้หงุดหงิด :rolleyes::rolleyes:

กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย 16 มิถุนายน 2010 22:49

ผมว่าคนที่ซีเรียสก็คือคุณหยินหยางนั่นแหละครับ
เพราะโพสมาซะพร่างพรู ผมเองที่ต้องหาคนร่วมยืนยันเพราะไม่อยากให้เกิดความสับสนนะครับ
เพราะนี้เป็นกระทู้ประถมหลายคนก็ยังเด็กผมจึงต้องเอาสิ่งที่ถูกเข้ามาอธิบายครับ
อย่าคิดมากเดี๋ยวผมจับตีก้นอีกคนนะครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 20:09