Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=1)
-   -   Hyperbola ถือเป็นฟังชั่นหรือไ่ม่..? (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=23501)

อัจฉริยะ 13 ตุลาคม 2016 17:51

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Aquila (ข้อความที่ 183045)
ให้ไวๆเลย อยากเห็น :D

เพราะคุณเลย ผมต้องมาทวนความรู้นัมเบอร์ที่ทิ้งไปนาน :wub:

ว่าแต่อ่าน Q.E.D. เล่ม 44 มาหรือเปล่า เลยชอบ GB กับ FLT :cool:

ยินดีให้ท่านตรวจเลยครับ ถ้าผิดถูกยังไงชี้แนะได้เลย :)

ผมเรียนเลขมาแค่ 4 ตัว คงสู้คนที่เรียนโดยตรงไม่ได้ แต่ผมมีแนวคิดใหม่ๆอยากให้ทุกคนได้ดูกันครับ :kaka:

Aquila 13 ตุลาคม 2016 18:16

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ (ข้อความที่ 183047)
ยินดีให้ท่านตรวจเลยครับ ถ้าผิดถูกยังไงชี้แนะได้เลย :)

ผมเรียนเลขมาแค่ 4 ตัว คงสู้คนที่เรียนโดยตรงไม่ได้ แต่ผมมีแนวคิดใหม่ๆอยากให้ทุกคนได้ดูกันครับ :kaka:

เย้ๆ เอามาเลย เอามาเลย :laugh:

ผมก็เรียนมาแค่ 4 ตัวเหมือนกัน เขินจัง :kiki:

มี ท่องสูตรคูณ กระโดดหนังยาง ถักไหมพรม แล้วก็ anger management ....

otakung 13 ตุลาคม 2016 18:29

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ จูกัดเหลียง (ข้อความที่ 183027)
-$3,5,7,11,...$ หมายความถึงจำนวนเฉพาะทุกตัวเหรอครับ (ยังไม่ต้องตอบตอนนี้ก็ได้ครับ ไว้ผมรอดูงานคุณทีเดียวก็ได้ ผมไม่อยากให้กระทู้นี้ออกทะเลไปมากกว่านี้นะครับ) จริงๆข้ามที่ผมตอบตรงจุดนี้ไปเลยก็ได้นะครับ ผมไม่ได้จริงจังอะไร

ออกทะเลจริง ๆ ด้วยครับ :laugh:

อัจฉริยะ 13 ตุลาคม 2016 18:35

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Aquila (ข้อความที่ 183048)
เย้ๆ เอามาเลย เอามาเลย :laugh:

ผมก็เรียนมาแค่ 4 ตัวเหมือนกัน เขินจัง :kiki:

มี ท่องสูตรคูณ กระโดดหนังยาง ถักไหมพรม แล้วก็ anger management ....

ท่านเป็นคนที่แปลกดีนะครับ ผมเดาทางไม่ออกเลย 55555

ทำอาชีพอะไรหรอครับ เดาว่าน่าจะเป็นอาจารย์หรือนักวิจัย ประมาณนั้น

อัจฉริยะ 13 ตุลาคม 2016 22:19

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ จูกัดเหลียง (ข้อความที่ 183027)
-$3,5,7,11,...$ หมายความถึงจำนวนเฉพาะทุกตัวเหรอครับ (ยังไม่ต้องตอบตอนนี้ก็ได้ครับ ไว้ผมรอดูงานคุณทีเดียวก็ได้ ผมไม่อยากให้กระทู้นี้ออกทะเลไปมากกว่านี้นะครับ) จริงๆข้ามที่ผมตอบตรงจุดนี้ไปเลยก็ได้นะครับ ผมไม่ได้จริงจังอะไร

ใช่ครับ ผมหมายถึงจำนวนคู่ทุกตัวที่มี จำนวนเฉพาะ 3 , 5 , 7 , 11 , ... เป็นตัวประกอบ สามารถเขียนเป็นผลบวกจำนวนเฉพาะสองจำนวนได้

ทำไมถึงรู้ว่าเขียนได้ ? เดี๋ยวรอดูในผลงานผมครับ :)

การพิสูจน์แบบอ้อมๆนี้เหมือนเป็นการตะล่อมให้จนมุม ด้วยเงื่อนไข กลอุบายบางอย่างที่ผมสร้างขึ้นครับ สุดท้ายแล้วมันจะจบด้วยตัวมันเองครับ

ผมก็ไม่ได้มีความรู้ทางด้านนี้มากหรอก แค่อยากเสนอแนวทางนึงที่ ผมคิดว่ามันจะพิสูจน์ได้

Terry Tao 15 ตุลาคม 2016 07:58

จากภาพเห็นได้ชัดเจนว่าไม่ใช่functionเป็นแค่ความสัมพันธ์

กขฃคฅฆง 16 ตุลาคม 2016 08:28

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ (ข้อความที่ 183024)
กำลังอยู่ในขั้นตอนตรวจสอบความถูกต้องครับ :D ก็ยอมรับครับว่ามันยากจริงๆ Goldbach เนี่ย ไม่เกินวันอาทิตย์นี้น่าจะได้ชมกันแน่ เพราะเป็นวันหยุดผมครับ :)

วันนี้แล้วสินะ

อัจฉริยะ 16 ตุลาคม 2016 09:57

กำลังเข้าสู่โค้งสุดท้ายแล้วครับ มีวิธีพิสูจน์ goldbach แบบสวยๆอยู่เหมือนกัน แต่ต้องพิสูจน์อีกอย่างเพิ่มเติม ซึ่งผมกำลังทำอยู่ครับ อีกนิดเดียวจริงๆ :D

บทพิสูจน์จริงๆมันจบลงไปแล้ว แต่ตอนนี้กำลังปิดช่องโหว่ของบทพิสูจน์ ซึ่งเหลือจุดเดียวแล้ว ถ้าจบจุดนี้ก็ถือว่าเป็น full proof แบบสวยๆเลย

ไปๆมาๆ ผมว่านี้มันจะยากกว่า FLT ซะอีกนะครับเนี่ย โหดจริงๆ ผมต้องคิดแบบสลับซับซ้อนมากอ่ะ สมองทำงานหนักมาก

oniP 16 ตุลาคม 2016 14:09

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ (ข้อความที่ 183077)
กำลังเข้าสู่โค้งสุดท้ายแล้วครับ มีวิธีพิสูจน์ goldbach แบบสวยๆอยู่เหมือนกัน แต่ต้องพิสูจน์อีกอย่างเพิ่มเติม ซึ่งผมกำลังทำอยู่ครับ อีกนิดเดียวจริงๆ :D

บทพิสูจน์จริงๆมันจบลงไปแล้ว แต่ตอนนี้กำลังปิดช่องโหว่ของบทพิสูจน์ ซึ่งเหลือจุดเดียวแล้ว ถ้าจบจุดนี้ก็ถือว่าเป็น full proof แบบสวยๆเลย

ไปๆมาๆ ผมว่านี้มันจะยากกว่า FLT ซะอีกนะครับเนี่ย โหดจริงๆ ผมต้องคิดแบบสลับซับซ้อนมากอ่ะ สมองทำงานหนักมาก

เริ่มตื่นเต้นละครับ

จูกัดเหลียง 16 ตุลาคม 2016 14:23

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ (ข้อความที่ 183077)

เสร็จทันวันนี้มั้ยครับ

อัจฉริยะ 16 ตุลาคม 2016 14:29

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ จูกัดเหลียง (ข้อความที่ 183080)
เสร็จทันวันนี้มั้ยครับ

คิดว่าน่าจะทันนะครับ ผมจะรีบทำ แต่ตอนนี้ขอลงวินโดว์คอมใหม่แปบนึง รู้สึกคอมจะเจอไวรัส ไม่นานๆ

แต่มีความเป็นไปได้สูงมากๆครับ ที่คราวนี้จะถูก

ร่วมเป็นประวัติศาสตร์คนไทย ที่พิสูจน์ Strong Goldbach's Conjecture ได้สำเร็จแห่งแรกของโลก :D

อย่าว่าแต่ Strong เลย ตอนนี้ Weak Goldbach's Conjecture ยังไม่มีใครพิสูจน์ได้เลยมั้ง

ถ้า Strong ถูก ก็จะทำให้ Weak ถูกไปด้วย เพราะฉะนั้นผลงานนี้จะยิ่งใหญ่มาก ถ้ามันถูกต้องจริงๆ

Aquila 16 ตุลาคม 2016 15:14

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ (ข้อความที่ 183081)
คิดว่าน่าจะทันนะครับ ผมจะรีบทำ แต่ตอนนี้ขอลงวินโดว์คอมใหม่แปบนึง รู้สึกคอมจะเจอไวรัส ไม่นานๆ

แต่มีความเป็นไปได้สูงมากๆครับ ที่คราวนี้จะถูก

ร่วมเป็นประวัติศาสตร์คนไทย ที่พิสูจน์ Strong Goldbach's Conjecture ได้สำเร็จแห่งแรกของโลก :D

อย่าว่าแต่ Strong เลย ตอนนี้ Weak Goldbach's Conjecture ยังไม่มีใครพิสูจน์ได้เลยมั้ง

ถ้า Strong ถูก ก็จะทำให้ Weak ถูกไปด้วย เพราะฉะนั้นผลงานนี้จะยิ่งใหญ่มาก ถ้ามันถูกต้องจริงๆ

นั่นแหนะ!! คิด Goldbach conjecture ได้ แต่แอบดูหนังโป๊จนติดไวรัสอะป่าว

ไม่ดีเลยนะครับ เนี่ย คุณอัจฉริยะ!!

ปล. เอามาแบ่งผมบ้าง

ปล2 อยากอ่านแล้วครับ

อัจฉริยะ 16 ตุลาคม 2016 15:49

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Aquila (ข้อความที่ 183082)
นั่นแหนะ!! คิด Goldbach conjecture ได้ แต่แอบดูหนังโป๊จนติดไวรัสอะป่าว

ไม่ดีเลยนะครับ เนี่ย คุณอัจฉริยะ!!

ปล. เอามาแบ่งผมบ้าง

ปล2 อยากอ่านแล้วครับ

555555 ผมก็มีแอบดูบ้างครับ :p

ตอนนี้ผมคุยจาก smartphone นะครับ ไม่ค่อยถนัด

รอแปบครับ ผมก็รีบ

บทพิสูจน์นี้ ผมสร้างจักรกลทางคณิตศาสตร์มาตัวนึงครับ มันทำหน้าที่เหมือนรถไถบี้จำนวนเฉพาะทุกตัวเลยครับ 3, 5 , 7 , 11,... เป็นวิธีที่แปลกดี คอยชมกันครับ

กขฃคฅฆง 16 ตุลาคม 2016 17:08

คุณอัจฉริยะดูหนังโป๊เสร็จยังครับ อยากดูหนัง เอ้ย บทพิสูจน์แล้วครับ

otakung 16 ตุลาคม 2016 17:27

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ (ข้อความที่ 183083)
บทพิสูจน์นี้ ผมสร้างจักรกลทางคณิตศาสตร์มาตัวนึงครับ มันทำหน้าที่เหมือนรถไถบี้จำนวนเฉพาะทุกตัวเลยครับ 3, 5 , 7 , 11,... เป็นวิธีที่แปลกดี คอยชมกันครับ

ปูเสื่อรอชมครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 20:41