Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ข่าวคราวแวดวง ม.ปลาย (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=22)
-   -   ประกาศผลสสวท.รอบ2 (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=5453)

owlpenguin 10 กันยายน 2008 20:01

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Anonymous314 (ข้อความที่ 39266)
ขอแสดงความยินดีกับทุก ๆ คนที่ติดด้วยนะครับ
RoSe_JoKer , dektep , owlpenguin , Timestopper_STG , tatari-nightmare , artninja และคนอื่น ๆ ด้วยนะครับ :great:

ตกคุณ anonymous314 ไปหรือเปล่าครับ
แล้วคุณ anonymous314 เทพขนาดนี้ ได้เหรียญทองใช่ไหมครับ :haha::haha:
แล้วลบชื่อผมไปเถอะครับ มันไม่คู่ควรกับรายชื่อเทพข้างบนน่ะครับ :haha::haha:

tatari/nightmare 10 กันยายน 2008 20:16

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ owlpenguin (ข้อความที่ 39292)
ตกคุณ anonymous314 ไปหรือเปล่าครับ
แล้วคุณ anonymous314 เทพขนาดนี้ ได้เหรียญทองใช่ไหมครับ :haha::haha:
แล้วลบชื่อผมไปเถอะครับ มันไม่คู่ควรกับรายชื่อเทพข้างบนน่ะครับ :haha::haha:

ใช่ครับเราไม่ควรนำชื่อของคุณ owlpenguin มารวมกับ INw ธรรมดาครับ
เพราะว่าคุณ owlpenguin เป็น มหาเทพ!!!!!!

คusักคณิm 10 กันยายน 2008 20:34

ก่ิอนอื่น ขอแสดงความยินดีกับพี่ๆทุกคน:great:

หลังอื่น อยากเทพบ้างยัง:rolleyes:อ่า.....

[SIL] 11 กันยายน 2008 22:32

โหศูนย์รวมเทพทั้งนั้นครับ แล้วๆ โอลิมปิคครั้งที่แล้ว (ที่ได้เหรียญ 6 คนอ่ะ) มีใครสถิตอยู่ในบอร์ดนี้บ้างมั้ยเอ่ย

Anonymous314 12 กันยายน 2008 00:57

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ owlpenguin (ข้อความที่ 39292)

ตกชื่อผมละ ถูกแล้วครับ ผมได้แค่ทองแดงเอง :)

owlpenguin 12 กันยายน 2008 18:04

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Anonymous314 (ข้อความที่ 39388)
ตกชื่อผมละ ถูกแล้วครับ ผมได้แค่ทองแดงเอง :)

แน่ใจนะครับว่า ทอง แดงอ่ะครับ :haha::haha:

CmKaN 13 กันยายน 2008 17:40

:great::great::great:ขอแสดงความยินดีกับทุกคนครับ
สาวนคนไม่ติดก็เสียใจด้วยครับ
ขอให้ทุกคนไปรอบลึกๆน่ะครับ

ปล.ผมก็ไม่ติดแต่ไม่เสียใจครับ เต็มที่แล้วครับสนุกดี+ได้ประสบการณ์:happy:

กรza_ba_yo 23 กันยายน 2008 18:23

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Necron (ข้อความที่ 39228)
ยินดีด้วยครับ ว่าแต่มี ม 6 เข้าบ้างไหมเนี่ยมีแต่เด็กชายทังนั้นเลย นับถือครับ สงสัยเข้าไปแล้วผมหน้าแก่+กระจอก อยู่คนเดียว ผมไม่เคยเข้าเลยครับ
ช่วยบอกหน่อยว่าเข้าที่ไหนครับ

ถ้าคุณNecronกระจอกเเล้วผมจะเรียกตัวเองว่าไงดีละคับ(คงต้องเรียกตัวเองว่าโครตรกระจอกมั้งคับ)

[SIL] 23 กันยายน 2008 19:31

คณิตศาสตร์ไม่น่าจะมีคำว่ากระจอกหรือเทพหรอกนะครับ
คณิตศาสตร์ คือ ประสบการณ์

Anonymous314 25 กันยายน 2008 14:23

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ owlpenguin (ข้อความที่ 39406)
แน่ใจนะครับว่า ทอง แดงอ่ะครับ :haha::haha:

ผมได้้ทองแดงจริง ๆ ครับ แต่คุณ owlpenguin นั่นแหละได้ทองครับ :great: เก่งจังครับ

passer-by 28 กันยายน 2008 06:51

ได้ข่าวว่า จะเริมเข้าค่าย วันเสาร์ที่ 4 ตุลาคมแล้ว

คาดการณ์ว่าคงได้คิดเลขกันทั้งวันทั้งคืนตลอด 1 เดือน (แต่ก็อย่าเครียดเกินไปนะครับ)
-------------------------------------------------------------------------------------

ไหนๆ post แล้วก็แถมโจทย์ให้ข้อนึงแล้วกันครับ ถือเป็นการบริหารสมองก่อนเข้าค่าย

กำหนด lattice point คือจุดในระนาบ XY ที่มีพิกัดเป็นคู่อันดับของจำนวนเต็ม

(A)พิสูจน์ว่า ทุกจำนวนนับ n จะมีวงกลมที่ บรรจุ lattice points n จุดภายใน (n จุดเท่านั้นนะครับ)

(B)พิสูจน์ว่า ทุกจำนวนนับ n จะมีวงกลมที่มี lattice points n จุด บนเส้นรอบวง (n จุดบนเส้นรอบวงเท่านั้นนะครับ แต่ inside มีกี่จุดก็ได้)
-----------------------------------------------------------------------------------------

p.s. สงสัยมานานแล้วว่า ทำไมเขาถึงเรียกรอบเข้าค่ายตุลาคม ว่า รอบ Fossil ล่ะครับ

Anonymous314 06 ตุลาคม 2008 23:02

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ passer-by (ข้อความที่ 40441)
ได้ข่าวว่า จะเริมเข้าค่าย วันเสาร์ที่ 4 ตุลาคมแล้ว

คาดการณ์ว่าคงได้คิดเลขกันทั้งวันทั้งคืนตลอด 1 เดือน (แต่ก็อย่าเครียดเกินไปนะครับ)
-------------------------------------------------------------------------------------

ไหนๆ post แล้วก็แถมโจทย์ให้ข้อนึงแล้วกันครับ ถือเป็นการบริหารสมองก่อนเข้าค่าย

กำหนด lattice point คือจุดในระนาบ XY ที่มีพิกัดเป็นคู่อันดับของจำนวนเต็ม

(A)พิสูจน์ว่า ทุกจำนวนนับ n จะมีวงกลมที่ บรรจุ lattice points n จุดภายใน (n จุดเท่านั้นนะครับ)

(B)พิสูจน์ว่า ทุกจำนวนนับ n จะมีวงกลมที่มี lattice points n จุด บนเส้นรอบวง (n จุดบนเส้นรอบวงเท่านั้นนะครับ แต่ inside มีกี่จุดก็ได้)
-----------------------------------------------------------------------------------------

p.s. สงสัยมานานแล้วว่า ทำไมเขาถึงเรียกรอบเข้าค่ายตุลาคม ว่า รอบ Fossil ล่ะครับ

ขอคำใบ้หน่อยครับ :please:
ปล.รอบตุลาไม่ใช่รอบฟอสซิลนะครับ แต่เป็นรอบข้างหน้าต่างหาก

beginner01 06 ตุลาคม 2008 23:10

สำหรับข้อ B แล้ว ใน mathworld มีคำตอบอยู่ครับ ถ้ายังไม่อยากดูคำตอบ อย่าเพิ่งเข้าไปนะครับ

passer-by 07 ตุลาคม 2008 05:33

อ้าว ! รอบหน้าคือรอบฟอสซิลหรอกเหรอเนี่ย:p

ส่วนที่ผมให้ไว้ 2 ข้อนั้น

ข้อ A ง่ายกว่าข้อ B (มากๆๆๆ)ครับ

ข้อ A เป็นความรู้ algebra ครับ โดยลองเลือกวงกลมที่ center อยู่ที่ (h,k) โดย h เป็นอตรรกยะและ k เป็นเศษส่วนแท้ ดูนะครับ โดยยังไม่ต้องคำนึงถึงรัศมี วงกลมวงนี้ควรจะมี lattice ได้ไม่เกิน 1 จุดบนเส้นรอบวง

ข้อ B ต้องใช้ number theory มาช่วย คำตอบคงเห็นใน linkของคุณ beginner01 กันแล้ว ส่วนวิธีทำต้องลอง prove lemma ที่บอกว่า วงกลม $x^2+y^2= 5^k $ มี integer solutions ได้ $4(k+1)$ solutions

Invariance 07 ตุลาคม 2008 22:33

ค่ายสนุกกว่าที่คิดนะ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 19:10