Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ข้อสอบในโรงเรียน ม.ปลาย (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=21)
-   -   Advanced National Educational Test 2550 (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=1987)

nooonuii 15 มีนาคม 2007 08:32

อ้างอิง:

ข้อความเดิมของคุณ RedfoX:
แบบนี้ครับสมมติมีสมการ
\[
x^2 + 2x + y^2 + 2y = -1
\]
diffโดยจับคู่ตัวแปร x กะ y (จับเท่ากับศูนย์ด้วย)แยกดังนี้

\[
x^2 + 2x = 0
\]
\[
2x + 2 = 0
\]
\[
x = - 1
\]
และ
\[
y^2 + 2y = 0
\]
\[
2y + 2 = 0
\]
\[
y = - 1
\]
เราจะได้ว่าศูนย์กลางของวงกลมนี้อยู่ที่จุด (-1,-1)
ซึ่งตรงกับการหาตรงๆเปะ แต่ไวกว่า
สงสัยว่าวิธีนี้มันถูกรึเปล่า

วิธีการนี้ก็ถูกครับ แต่ใช้แนวคิดไปไกลกว่าเด็กม.ปลายเขาเรียนกัน

ถ้าเรามีสมการวงกลมเป็น $(x-h)^2+(y-k)^2 = r^2$ แล้วเราสร้างฟังก์ชันสองตัวแปรเป็น
$$f(x,y)=(x-h)^2+(y-k)^2-r^2$$

เราจะเห็นว่าจุดศูนย์กลางของวงกลมก็คือจุดที่ให้ค่าต่ำสุดของ $f(x,y)$ นั่นเอง
ดังนั้นจุดศูนย์กลางของวงกลมก็คือจุดที่ $$ \nabla f = (\frac{\partial f}{\partial x},\frac{\partial f}{\partial y}) = (0,0)$$
เราจึงสามารถหาอนุพันธ์ย่อยของสมการวงกลมแล้วจับมาเทียบเท่ากับศูนย์ได้ครับ และคำตอบที่ได้ก็คือ จุดศูนย์กลางของวงกลมนั่นเอง

ป.ล. เพิ่งเข้ามาดูครับ :laugh:

RedfoX 17 มีนาคม 2007 21:19

:eek: ฟังก์ชันสองตัวแปรนี่คืออะไรหรือครับ (ม.ปลายมีเรียนกันมะนี่)

nongtum 18 มีนาคม 2007 07:16

อ้างอิง:

ฟังก์ชันสองตัวแปรนี่คืออะไรหรือครับ
มันคือฟังก์ชันที่ขึ้นกับสองตัวแปรครับ ตัวอย่างเช่น f(x,y)=xy หรือ g(a,b)=a2-2b

devilzoa 18 มีนาคม 2007 18:09

อ้างอิง:

ข้อความเดิมของคุณ gon:
รุ่นนี้มีใครสนใจไปเรียนต่อเอกคณิตศาสตร์บ้างหรือเปล่าครับ วิศวะน่าจะโหลจนล้นตลาดแล้วนะครับ. :laugh:
ผมนี่หล่ะว่าจะอยากเรียน(จะรอดรึเปล่าก็ไม่รู้ :wacko: )แฮะๆ

devilzoa 18 มีนาคม 2007 18:15

อ้างอิง:

ข้อความเดิมของคุณ RedfoX:
รู้สึกว่าจะไม่ใช่เดอะเบรนเพราะเพื่อนที่เรียนก็เคยถาม หลายที่เขาก็บอกว่าไม่มี แต่ก็ขอบคุณมากนะครับ คลายข้อสงสัยได้เยอะมากเลย
ผมรู้สึกว่าจะเป็นวิธีของ Genius math น่ะครับ (ผมเคยแอบอ่านที่ร้านหนังสือ)แฮะๆ

gon 18 มีนาคม 2007 18:15

อ้างอิง:

ข้อความเดิมของคุณ devilzoa:

ผมนี่หล่ะว่าจะอยากเรียน(จะรอดรึเปล่าก็ไม่รู้ :wacko: )แฮะๆ

ว้าว ! เรามีผู้กล้าตายแล้ว รอดแน่อยู่แล้วครับ ถ้ารักจริง :great:

passer-by 19 มีนาคม 2007 12:26

น้อง devilzoa พอจะบอกได้ไหมครับ ว่าเล็งมหาวิทยาลัยไหนไว้

warut 20 มีนาคม 2007 03:23

อ้างอิง:

ข้อความเดิมของคุณ gon:

ฮั่นแน่... คุณ gon มีโครงการจะช่วยจ่ายค่าหน่วยกิต ส่งเสียให้น้องๆเรียนซะด้วย :laugh:

bell18 22 มีนาคม 2007 16:46

จริงๆแล้วข้อสอบEntในอดีตนั้น ก็เคยมีข้อผิดนะครับ เพียงแต่ไม่ฮือฮาเท่าปีนี้ เพราะปีนี้มันยากด้วย
อย่างเช่นในเดือนมีนาคม 2545 โจทย์เรื่องฟังก์ชันข้อที่ให้โดเมน fog = [a,b] แล้วถาม 4(a+b)
ซึ่งคำตอบที่ถูกเป็น 180 แต่ไม่มีในตัวเลือก หรือย้อนไปเมื่อปี 2539 ก็มีข้อที่ให้ H เป็นไฮเพอร์โบลา
แล้วถามหาสมการของ E ข้อนี้ก็โจทย์ผิดไม่มีคำตอบครับ ในเดือนมีนาคม 2542 ก็มีโจทย์เรื่องวิธีจัดหมู่
ที่มีนักกีฬาจากกรุงเทพ4คนและต่างจังหวัด4คน ข้อนี้ก็ไม่มีคำตอบเช่นกัน (เพราะที่ถูกคือ 1728วิธี)
และก็น่าจะมีอีกหลายข้อครับ แต่จำไม่ค่อยได้แล้ว ต้องลองไปเช็คดู เพราะที่เขียนมานี้แค่ที่จำได้ครับ

Mastermander 24 มีนาคม 2007 18:58

คะแนนออกแล้วครับ

สอบห้าวิชาได้เกินครึ่งมาหนึ่งวิชา :dry: :wacko:

gon 24 มีนาคม 2007 19:20

อ้างอิง:

ข้อความเดิมของคุณ Mastermander:
คะแนนออกแล้วครับ

สอบห้าวิชาได้เกินครึ่งมาหนึ่งวิชา :dry: :wacko:

คงเป็นคณิตแน่ ๆ ที่เกินครึ่ง พอจะเปิดเผยความลับสวรรค์ได้หรือเปล่าครับ. :rolleyes:

Mastermander 24 มีนาคม 2007 20:14

gon 24 มีนาคม 2007 20:29

อ้างอิง:

ข้อความเดิมของคุณ Mastermander:

โอ๊ My God ใครรู้เรื่องบ้างครับ... :haha:

devilzoa 25 มีนาคม 2007 00:46

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ passer-by (ข้อความที่ 14117)
น้อง devilzoa พอจะบอกได้ไหมครับ ว่าเล็งมหาวิทยาลัยไหนไว้

คณะวิทยาศาสตร์ มหิดลครับ...

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Mastermander (ข้อความที่ 14122)

passer-by 25 มีนาคม 2007 02:29

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ devilzoa (ข้อความที่ 17070)
คณะวิทยาศาสตร์ มหิดลครับ...

สรุปว่าติด Maths มหิดล แน่นอนแล้วใช่ไหมครับน้อง devilzoa :great:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 09:12