Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=1)
-   -   ผมพิสูจน์ทฤษฏีบทสุดท้ายของแฟร์มาร์ได้แล้ว (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=23311)

Thgx0312555 17 มิถุนายน 2016 20:52

พึ่งเห็นว่าใช้ log ด้วย น่าสนใจมากครับว่าจะเป็นยังไง
เพราะคิดว่าคนไม่ค่อยลองพิสูจน์โดยใช้ log กันน่ะครับ

อัจฉริยะ 17 มิถุนายน 2016 22:18

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Thgx0312555 (ข้อความที่ 181938)
พึ่งเห็นว่าใช้ log ด้วย น่าสนใจมากครับว่าจะเป็นยังไง
เพราะคิดว่าคนไม่ค่อยลองพิสูจน์โดยใช้ log กันน่ะครับ

ใช้เพียงขั้นตอนเดียวครับ เป็นขั้นตอนสำคัญซะด้วย แล้วก็ไม่ใช้อีกเลยครับ :happy:

เด่วพรุ่งนี้จะลองโพสเข้า arxiv ดูครับ ผมก็ไม่เคยทำแบบนี้เหมือนกัน

ว่าแต่ปัญหานี้มีชื่อเสียงมากเลยนะครับ ขนาด ออยเลอร์ กับ เกาส์ ยังแก้ไม่ได้เลย :laugh: ไม่รู้รามานุจันได้ลองแก้ดูรึป่าว ผมทำได้นี่ภูมิใจสุดๆครับ

อัจฉริยะ 18 มิถุนายน 2016 09:10

สอบถามท่าน nooonuii ครับ

พอดีผมเจอลิ้งค์นี้ >> http://www.amphur.in.th/free-online-...rism-detection

มันเป็นลิงค์เกี่ยวกับการตรวจสอบการคัดลอกงานวิจัย มันโอเคป่าวครับ ผมบังเอิญไปเจอมา

อยากจะป้องกันหลายๆทางหน่อย ผลงานสำคัญขนาดนี้ ขอเวลาแปบ

อัจฉริยะ 19 มิถุนายน 2016 17:38

ผมตัดสินใจพิมพ์เป็นภาษาอังกฤษดีกว่าครับ กำลังพิมพ์อยู่ อาจช้าหน่อย

ผมก็งูๆปลาๆไปก็แล้วกันครับ หวังว่าฝรั่งคงอ่านเข้าใจ 555555 สำคัญที่เนื้อหาสาระมากกว่า

picmy 19 มิถุนายน 2016 20:07

รอชมด้วยคนครับ:yum:

อัจฉริยะ 19 มิถุนายน 2016 20:24

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ picmy (ข้อความที่ 181952)
รอชมด้วยคนครับ:yum:

ไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอนครับ :) งานนี้ไม่มีผิดพลาด แต่ขอเรียบเรียงเป็นภาษาอังกฤษก่อน ผมไม่ค่อยถนัดซะด้วย 555

ผมไปดูผลงานใน arxiv เกี่ยวกับการพิสูจน์ FLT หมดแล้ว ยังไม่มีใครพิสูจน์วิธีแบบผมเลย ผมเป็นคนแรกจริงๆ

บางคนผมเห็นพิสูจน์ตั้งหลายหน้า ยกทฤษฏีมาตั้งมากมาย แต่พิสูจน์ได้แค่กรณี n = 3 เท่านั้นเอง นับว่ายังอ่อนหัดนัก :haha:

อัจฉริยะ 20 มิถุนายน 2016 12:11

ถามท่าน nooonuii อีกครั้งครับ ผมพิมพ์สัญลักษณ์คณิตศาสตร์ไม่คล่องน่ะครับ

และต้องวาดกราฟลงด้วย มันช้าน่ะครับ

ถ้าผมเขียนด้วยลายมือมันจะเร็วกว่านะครับ ผมเขียนแล้วสแกนส่งมันจะดีมั้ยครับ? น่าเกลียดรึป่าว? ถามดูครับ

nooonuii 20 มิถุนายน 2016 13:41

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ (ข้อความที่ 181957)
ถามท่าน nooonuii อีกครั้งครับ ผมพิมพ์สัญลักษณ์คณิตศาสตร์ไม่คล่องน่ะครับ

และต้องวาดกราฟลงด้วย มันช้าน่ะครับ

ถ้าผมเขียนด้วยลายมือมันจะเร็วกว่านะครับ ผมเขียนแล้วสแกนส่งมันจะดีมั้ยครับ? น่าเกลียดรึป่าว? ถามดูครับ

เวบเขาให้ใช้ไฟล์ประเภท pdf, ps แต่ติ่งคำว่า others ไว้ด้วย ก็น่าจะได้แหละ

อัจฉริยะ 20 มิถุนายน 2016 19:07

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii (ข้อความที่ 181959)
เวบเขาให้ใช้ไฟล์ประเภท pdf, ps แต่ติ่งคำว่า others ไว้ด้วย ก็น่าจะได้แหละ

ผมพิมพ์ใส่ Word เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ เป็นภาษาอังกฤษ :laugh: ความยาว 5 หน้า พอดี

ที่มันยาวเพราะใส่กราฟไปหลายรูปเหมือนกัน

เด่วพรุ่งนี้ไปที่ทำงานจะเอาไปสแกนเป็น pdf ครับ :cool:

อัจฉริยะ 20 มิถุนายน 2016 20:25

ถามท่าน nooonuii อีกทีแล้วกันครับ ถามเยอะๆ :D

ถ้าผมเอาผลงานลงไปแล้ว จะมีหลักฐานมั้ยว่าผมเป็นคนแรก? ผมจะดูได้จากอะไร?

ทางเว็ป arxiv เค้า run no. เอกสารไว้หรอครับ? ถามดูๆ

nooonuii 21 มิถุนายน 2016 01:05

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ (ข้อความที่ 181964)
ถามท่าน nooonuii อีกทีแล้วกันครับ ถามเยอะๆ :D

ถ้าผมเอาผลงานลงไปแล้ว จะมีหลักฐานมั้ยว่าผมเป็นคนแรก? ผมจะดูได้จากอะไร?

ทางเว็ป arxiv เค้า run no. เอกสารไว้หรอครับ? ถามดูๆ

เหมือนจะมีนะครับ

otakung 21 มิถุนายน 2016 08:39

วันนี้แล้วสินะ หึหึ

อัจฉริยะ 21 มิถุนายน 2016 12:53

เตรียมปักหมุดได้เลยครับ :cool:

ผมเป็นคนไทยคนแรกที่พิสูจน์ได้ หรือ อาจจะเป็นคนแรกของโลกที่พิสูจน์แบบสั้นที่สุดก็เป็นได้

อัจฉริยะ 21 มิถุนายน 2016 23:55

วันนี้ผมทำโอกลับบ้านดึกไปหน่อยครับ และอยู่ในขั้นตอนการตรวจสอบภาษาอังกฤษ :)

คิดว่าพรุ่งนี้ถ้ากลับบ้านเร็ว น่าจะได้ชมกัน :sung:

และตอนนี้กำลังดูเว็ป arxiv ด้วยครับ ว่าเค้า run no. กันยังไง

เท่าที่ดูมาก็โอเคนะครับ มีการ run no. และวันที่จริงๆ ง่ายต่อการตรวจสอบว่าใครมาก่อนมาหลัง

อัจฉริยะ 22 มิถุนายน 2016 22:34

ผมสแกนเสร็จหมดแล้วครับ พร้อมจะประกาศให้โลกรู้แล้ว :haha:

ว่าแต่ถามท่าน nooonuii ว่า เว็ป arxiv มันอัพโหลดไฟล์ pdf ยังไงอ่ะครับ เข้าตรงไหน ทำไม่เป็น:please:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 11:47