Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=1)
-   -   ใครชอบวิชาคณิตศาสตร์และชอบวิชาฟิสิกส์ด้วยบ้างคะ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=5420)

love_math 06 กันยายน 2008 10:56

ใครชอบวิชาคณิตศาสตร์และชอบวิชาฟิสิกส์ด้วยบ้างคะ

"บางคนคิดว่าวิชาคณิตศาสตร์เป็นวิชาที่ยากเลยไม่ชอบวิชานี้เอาซะเลย":confused:

"เคยไหมที่คิดว่าชอบวิชาคณิตศาสตร์แต่กับทำคะแนนวิชาฟิสิกส์ได้ดีกว่า":)

"ในที่นี้มีใครชอบทั้งวิชาคณิตศาสตร์และฟิสิกส์บ้างคะ"

"คือว่า เราชอบทั้งสองวิชานะ":kaka:

RETRORIAN_MATH_PHYSICS 06 กันยายน 2008 12:00

คือผมชอบฟิสิกส์มากกว่าคณิตศาสตร์ครับ ผมว่าใน ม.ปลายฟิสิกส์นำคณิตศาสตร์มาใช้แค่ในการคำนวณ แต่ถ้าในระดับสูงขึ้นคุณจะเรียนฟิสิกส์ระดับสูงไม่ได้ ถ้าคุณไม่มีความรู้คณิตศาสตร์ขั้นสูงหมายความว่า
ถ้าคุณเรียนคณิตศาสตร์คุณไม่จำเป็นต้องเรียนฟิสิกส์ แตถ้าคุณเรียนฟิสิกส์คุณจำเป็นต้องเรียนคณิตศาสตร์

Puriwatt 06 กันยายน 2008 23:40

ผมก็ชอบทั้งคู่เหมือนกันครับ
เนื่องจากวิชาฟิสิกส์จะนำปรากฏการณ์ต่างๆในธรรมชาติมาตีแผ่และจำลองด้วยสมการทางคณิตศาสตร์
คล้ายกับว่า
" ภาษา เป็นพื้นฐาน ที่นักประพันธ์ ใช้แต่งโคลงกลอนหรือบทประพันธ์ ฉันได
คณิตศาสตร์ เป็นพื้นฐาน ที่นักวิทยาศาสตร์ ใช้แต่งบทอธิบายความหมายทางฟิสิกส์ ฉันนั้น"

love_math 08 กันยายน 2008 17:28

คือว่าทีแรกก็ชอบคณิตศาสตร์มาก แต่พอมาเรียนใน ม.ปลายกลับชอบที่จะเรียนวิชาฟิสิกส์มากกว่าและเรียนคณิตศาสตร์ให้ดีเพื่อนำมาใช้ในวิชาฟิสิกส์ต่อไป
มีใครสมัครสอบ สอวน.บ้างคะ แล้วสมัครวิชาอะไรกันบ้าง

kheerae 11 กันยายน 2008 13:53

ผมคนนึงที่ชอบวิชาคณิตศาสตร์และวิชาคำนวนทุกวิชาเพราะว่า "คณิตศาสตร์(วิชาคำนวนทุกวิชา)ไม่เคยหลอกเราเลย ถ้าเราใช้ถูกวิธี มีแต่คนที่หลอกตัวเองและคนอื่น"

คusักคณิm 11 กันยายน 2008 16:14

ชอบคณิตศาสตร์เพราะแต่รู้หลักการก็ทำได้หมดแล้ว
แต่ฟิสิกส์อ่าไม่รู้ (เพราะว่าเราไม่เคยเรียน):p

[SIL] 11 กันยายน 2008 19:29

ฟิสิกส์ชอบมากๆในเรื่องที่เข้าใจอย่าง เคลื่อนที่แนวเส้นตรง(แต่ก็ไม่เก่งอ่ะ) นอกนั้นเน่าโม๊ด

Hamaki Miko 13 กันยายน 2008 10:12

ชอบคณิตกะฟิสกซ์เหมือนกันค่ะ

mathematiiez 13 กันยายน 2008 21:08

ก็ ชอบคณิตศาสตร์มาตั้งแต่เด็กๆ ฟิสิกส์ไม่เคยเรียน (ตอนเด็กๆ)
ตอนนี้ชอบฟิสิกส์ แต่น้อยกว่าคณิตศาสตร์ น๊ะ

ชอบฟิสิกส์เพราะมันมีคำนวณอ่ะ สนุกดี ^^*

ปล. ส่วนใหญ่เพื่อนๆที่ชอบคณิตศาสตร์อ่ะ จะชอบฟิสิกส์ด้วนะคะ ^^

DAKONG 15 กันยายน 2008 04:44

ตอนเรียนชอบฟิสิกส์มากกว่า เพราะมีสูตรมาแล้ว ตีความแล้วแทนค่าออกตรงๆเลย
แต่คณิตศาสตร์ เหมือนอยู่บนฐานที่ไม่เข้าใจ เป็นเรื่องที่มองไม่เห็นภาพ ถ้าได้เรียนแบบโดนจริงๆ คงจะเข้าใจ
ที่สุด คณิตศาสตร์มันก็เป็นวิธีการบันทึกของนักวิทยาศาสตร์ สำหรับถ่ายทอดให้คนอื่นต่อไป

love_math 17 กันยายน 2008 15:22

ติดค่าย สอวน. วิชาฟิสิกส์
ประสบความสำเร็จตั้งแต่สอบครั้งแรก

Liueifei 20 กันยายน 2008 20:48

ฟิสิกส์มันเน้นความเข้าใจมากๆ ต่างจากเลขคือเลขบางทีไม่รู้ที่มาของสูตรจำไปก็ใช้ได้เเล้ว เเต่ฟิสิกส์ถ้าสักเเต่จำสูตรละก็เจอโจทย์นะตายเเน่ๆ มันเน้นเข้าใจสุดๆ เเละต้องมองภาพให้ออก เเล้วฟิสิกมันมีอะไรๆ ที่สามารถหรอกให้เราตายไดง่ายๆเลย สำหรับผมเมื่อก่อนชอบเลขมากเพราะโง่ฟิสิกส์ เเต่ตอนนี้ชอบฟิกสิกมากกว่าเลขอีก

Amount of infinite 24 ตุลาคม 2008 08:29

ผมว่าเรื่องแบบนี้ มันอยู่ที่ความชอบมากกว่าครับ บางทีเราก็อาจจะพลาดได้ในคณิตศาสตร์ ดังนั้น คะแนนก็ตัดสินไม่ได้อีกว่าเราชอบหรือไม่ชอบ

กรza_ba_yo 24 ตุลาคม 2008 14:23

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Liueifei (ข้อความที่ 39791)
ฟิสิกส์มันเน้นความเข้าใจมากๆ ต่างจากเลขคือเลขบางทีไม่รู้ที่มาของสูตรจำไปก็ใช้ได้เเล้ว เเต่ฟิสิกส์ถ้าสักเเต่จำสูตรละก็เจอโจทย์นะตายเเน่ๆ มันเน้นเข้าใจสุดๆ เเละต้องมองภาพให้ออก เเล้วฟิสิกมันมีอะไรๆ ที่สามารถหรอกให้เราตายไดง่ายๆเลย สำหรับผมเมื่อก่อนชอบเลขมากเพราะโง่ฟิสิกส์ เเต่ตอนนี้ชอบฟิกสิกมากกว่าเลขอีก

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งคับ
คณิตถึงโจทย์หลอกก็ไม่น่ากลัวเท่ากับโจทย์ฟิสิส์หรอก
เเละก็ฟิสิกส์เน้นเข้าใจหากจำเเต่สูตรก็ใช้ไม่ได้เห็นด้วยอย่างยิ่งคับ:great:

B บ .... 24 ตุลาคม 2008 15:03

อือ ก็ชอบทั้งคณิตศาสตร์ กับ ฟิสิกส์ แหละครับ
แต่ ไม่ค่อยเก่งทั้งสองวิชาเลยยย เน่ามาก
แต่จาสู้ต่อไป 5555
คณิต ฟิสิกส์ จงเจริญ

Anonymous314 25 ตุลาคม 2008 23:06

ผมชอบฟิสิกส์มากครับ คณิตศาสตร์ก็ปกติครับ 2 วิชานี้ผมว่ามันไปได้ในทางเดียวกันอะครับ :great:

LightLucifer 27 ตุลาคม 2008 14:09

ผมชอบทั้งคู่หล่ะคับบบบ

บังเอินตอนนมามันชอบบมาคู่กัน ผมชอบเรื่องคานที่สุดเยยย ง่ายดี เรื่องอื่นยาก
55555555++++++++

Athrun Zala 06 พฤศจิกายน 2008 12:29

ใครชอบวิชาคณิตศาสตร์และชอบวิชาฟิสิกส์ด้วยบ้างคะ

ผมก็ชอบนะ (วิชาคณิตศาสตร์น่ะ รักที่สุ๊ดเลย :wub: ^^) แต่ฟิสิกส์ผมก็ไม่ค่อยรู้อะไรมากนักหรอกฮับ เพราะผมก็ไม่เคยเรียนเหมือนกัน :confused:

Integrate(anti) 09 พฤศจิกายน 2008 21:10

ชอบทั้งสองวิชาเหมือนกันครับ

คุณ love_math อยู่ม.ไหนครับ ผมติดสอวน.ฟิสิกส์เหมือนกัน ตอนนี้จบค่าย1แล้ว

ปีนี้สมัครวิชาเดียวครับ ปีก่อนสมัคร3วิชาแน่ะ (อุตส่าห์ติดหมดด้วย แบบฟลุ๊กๆ= =")

Kira Yamato18 09 พฤศจิกายน 2008 21:25

ผมชอบทั้ง2วิชานะ
แต่ผมก็ไม่เก่งฟิสิกอยู่ดีอ่ะครับ
ผมว่าผมทำฟิสิกมหิดลไม่ได้แน่เลย

MiL-Za 10 พฤศจิกายน 2008 06:41

แหะๆ ไม่รู้ว่าที่ไทยเค้าสอนฟิสิกกันยังไงนะ
แต่เราก็ชอบทั้งสองอย่างเลยหละ ^^'
เมล์มาคุยกันก็ได้นะคะ

Kira Yamato 11 พฤศจิกายน 2008 18:56

คิดว่าฟิสิกเรื่องไหนยากสุดหรอครับ

Julian 11 พฤศจิกายน 2008 20:32

ผมชอบแต่คณิตศาสตร์อ่ะครับ

ฟิสิกส์นี่...... เกลียดที่สุดเลยครับ

เรียนไม่รู้เรื่องซักเรื่อง....... หนักใจมาก กับการสอบวิชานี้

แต่ก็สอบได้เต็มกับเกือบเต็มทุกทีไป แต่ ใจมันแบบ anti - physic สุดๆเลยครับ

วิชาอื่นพอเป็นที่ปรึกษาให้เพื่นอได้ แต่ physics นี่.... ไม่เอาเด็ดขาด

dream's railway 12 พฤศจิกายน 2008 02:29

ชอบคณิตฮะ
ฟิสิกส์ก้อน่าตื่นเต้นดี

แต่...คะแนนทั้งสองวิชาไม่ค่อยสวยเลย

Kira Yamato 13 พฤศจิกายน 2008 18:32

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Julian (ข้อความที่ 43781)
ผมชอบแต่คณิตศาสตร์อ่ะครับ

ฟิสิกส์นี่...... เกลียดที่สุดเลยครับ

เรียนไม่รู้เรื่องซักเรื่อง....... หนักใจมาก กับการสอบวิชานี้

แต่ก็สอบได้เต็มกับเกือบเต็มทุกทีไป แต่ ใจมันแบบ anti - physic สุดๆเลยครับ

วิชาอื่นพอเป็นที่ปรึกษาให้เพื่นอได้ แต่ physics นี่.... ไม่เอาเด็ดขาด

อันนี้เรียกว่าไม่รู้เรื่องหรอครับ

LightLucifer 16 พฤศจิกายน 2008 12:07

ผมว่าฟิสิกส์ก็เหมือนคณิตศาสตร์อ่ะนะครับ คือบางอย่างมันอาจจะมีจำบ้าง แต่เวลาสอบก็ต้องคิดเหมือนกันครับ ผมชอบนะฟิสิกส์อ่ะ ^^

Athrun Zala 17 พฤศจิกายน 2008 13:22

ซักวันผมคงจะเข้าใจฟิสิกส์อย่างถ่องแท้ .......... นะ -_-

LightLucifer 17 พฤศจิกายน 2008 14:51

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Kira Yamato (ข้อความที่ 43768)
คิดว่าฟิสิกเรื่องไหนยากสุดหรอครับ

สำหรับผมเรื่องแรงครับที่ต้องใช้สูตรที่มันมี s u v a t รวมกันเป็นสุวัต^^ จำสูตรไม่ได้ครับ แล้ว ก็แตกแรง ผมไม่ชอบเลย แต่เรื่องอื่นไม่ยากเท่าไหร่ครับ:):)

Kira Yamato 18 พฤศจิกายน 2008 20:47

ครับผมจะลองท่องสูตรดูนะครับ
$v=u+at$
$s=(\frac{v+u}{2})t$
$s=ut+ \frac{1}{2}at^{2}$
$v^{2}=u^{2}+2as$
ปล.สำหรับผมแล้ว ผมว่าอาคีมีดิสยากสุดเลยครับ
จำวิธีหาแรงลอยตัวไม่ได้สักที ไม่แน่ใจนะครับ
แรงลอยตัว=นำหนักของนำที่ถูกวัตถุแทนที่ป่ะครับ

เด็กรักคณิต 03 ธันวาคม 2008 19:45

ผมชอบคณิต แต่ฟิสิกซ์ไม่รู้(เพราะไม่เคยเรียน):sweat:

คusักคณิm 03 ธันวาคม 2008 20:04

ฟิสิกส์ (Physics) เป็นวิทยาศาสตร์แขนงหนึ่งที่ศึกษาธรรมชาติของสิ่งไม่มีชีวิต ซึ่งได้แก่ การเปลี่ยนแปลงทางกายภาพ และปรากฏการณ์ต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นรอบตัวเรา การค้นคว้าหาความรู้ทางฟิสิกส์ทำได้โดยการสังเกต การทดลองและเก็บรวบรวมข้อมูลมาวิเคราะห์เพื่อสรุปเป็นทฤษฎี หลักการหรือกฎ ความรู้เหล่านี้สามารถนำไปใช้อธิบายปรากฏการณ์ธรรมชาติหรือทำนายสิ่งที่อาจจะเกิดขึ้นในอนาคต และความรู้นี้สามารถนำไปใช้เป็นพื้นฐานในการแสวงหาความรู้ใหม่เพิ่มเติมและพัฒนาคุณภาพชีวิต

Physics is the science of matter and its motion. It is the science that seeks to understand very basic concepts such as force, energy, mass, and charge. More completely, it is the general analysis of nature, conducted in order to understand how the world around us and, more broadly, the universe, behaves. Note that the term 'universe' is defined as everything that physically exists: the entirety of space and time, all forms of matter, energy and momentum, and the physical laws and constants that govern them. However, the term 'universe' may also be used in slightly different contextual senses, denoting concepts such as the cosmos, the world, and nature.

cckk 03 ธันวาคม 2008 20:57

ผมชอบทั้งสองอย่างแต่อาจจะชอบวิชาฟิสิกส์มากกว่าเพราะทำให้รู้กฎเกณฑ์ต่างๆในธรรมชาติ แล้วก็โจทย์ฟิสิกส์มันซับซ้อนกว่าด้วย

-*-' 18 ธันวาคม 2008 13:15

ไม่ชอบอะฟิสิกส์ -*- ทั้งๆที่ชอบคณิตศาสตร์มากนะ แต่เรากลับไปชอบคณิตศาสตร์ คู่กับ ชีวะแทน จะผิดปกติมั้ยเนี่ย T_T

Namikaze 19 ธันวาคม 2008 20:55

ผมก็เป็นอีกคนที่ชอบทั้งสองวิชานี้ครับ

love_math 08 มกราคม 2009 16:32

สำหรับเราแล้วเรื่องที่ยากคือเรื่องที่ยังไม่ได้เรียนและเรื่องที่อ่านแล้วเข้าใจยาก
และต้องพยายามศึกษาให้เข้าใจจนได้
ต้องคิดเสมอว่าไม่มีสิ่งใดยากเกินความสามารถถ้ามีความพยายามค่ะ

love_math 08 มกราคม 2009 16:35

ค่ายศิลปากร นครปฐมค่ะ
ค่าย 2 ติดตัวสำรองน่ะ
คือว่าเราเรียนอยู่ชั้นม.4น่ะ

cenia 08 มกราคม 2009 23:34

ชอบสองวิชาเหมือนกัน

แม้เลขจะทำไม่ค่อยได้นะ

หุหุ แต่พยายามอยู่จ้า

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 11:34