ข้อสอบ สมาคมประถม 2553
6 ไฟล์และเอกสาร
ขออนุญาตแยกเป็นข้อๆนะครับ เพื่อสะดวกในการพกพา เอ๊ยเวลาเฉลย จะได้ก็อปไปง่ายๆ
Attachment 4758 Attachment 4759 Attachment 4760 Attachment 4761 Attachment 4762 Attachment 4763 |
5 ไฟล์และเอกสาร
|
5 ไฟล์และเอกสาร
|
5 ไฟล์และเอกสาร
|
5 ไฟล์และเอกสาร
|
5 ไฟล์และเอกสาร
|
หางเท่ากับ $72 + \frac{288}{2} = 216$ ทั้งตัวยาว 72 + 288 + 216 = 576 นิ้ว = 48 ฟุต |
ตอนที่ 2 ข้อ 2 ปีที่แล้ว ซื้อกระเป๋า
ปีนี้ซื้อเสื้อกับกระโปรง =w= |
$ \frac{8}{12}, \ \ \frac{7}{12}, \ \ \frac{6}{12}, \ \ \frac{5}{12}, \ \ \frac{4}{12}$, $ \ \ \frac{3}{12}, \ \ \frac{2}{12}, \ \ $ $ \frac{1}{12} $ ตอบ $ \frac{1}{12} $ |
ข้อ 15 นี่ มีเด็กกี่คนที่จำได้ว่า 1 ไมล์ มีกี่นิ้ว =..=
|
1 ไฟล์และเอกสาร
|
100 ฟอง แตก $\frac{1}{8} \ $ฟอง 800 ฟอง แตก $1 \ $ฟอง 3200 ฟอง แตก 4 ฟอง เหลือไข่ไม่แตก 3200 - 4 = 3196 ฟอง |
ปริมาตรเพิ่มขึ้น $2^3 = 8 \ $เท่า จึงใช้เวลา $ 8 \times30 = 240 \ $นาที |
ตอบ 988 |
$\frac{60\times10}{70} \times2 = 17\frac{1}{7} \ $วินาที |
$(200 \times 200) - 3.14 \times 100^2 = 8600 \ $ตารางกิโลเมตร |
ผ่านไป 7 ปี พ่ออายุ 35+7 = 42 ปี |
1 ไฟล์และเอกสาร
|
ตุ้มได้เงิน $a$ บาท นิกได้ 80 บาท ส้มได้ 2(a+80) บาท $a + 80 + 2(a+80) = 420 $ $a =60$ |
สมมุติฝากเงิน 100 บาท 6 เดือนแรกได้ 0.5 บาท 6 เดือนที่สอง ได้ 0.75 บาท 6 เดือนที่สาม ได้ 1.00 บาท 6 เดือนที่สี่ ได้ 1.125 บาท เดือนที่ 25 เดือนเดียว ได้ 0.375 บาท รวม 25 เดือนได้ดอกเบี้ย 3.75 บาท ฝาก 100 บาท เวลา 25 เดือน ได้ดอกเบี้ย 3.75 บาท ฝาก 100 บาท เวลา 1 เดือน ได้ดอกเบี้ย $\frac{3.75}{25}$ บาท ฝาก 100 บาท เวลา 12 เดือน ได้ดอกเบี้ย $\frac{3.75}{25} \times 12 = 1.8 $ บาท เฉลี่ย ได้ดอกเบี้ย 1.8 % ต่อปี |
ค.ร.น. = 60 เมษา 17 วัน พฤษภา 31 วัน เหลือ 12 วัน ตอบ 12 มิถุนายน 2553 |
1 ไฟล์และเอกสาร
Attachment 4790 1 +2 +3 +4 = 360 องศา อันนี้เฉลยผิดนะครับ โจทย์ไม่ได้บอกว่าขนานกัน โปรดดูที่นี่ http://www.mathcenter.net/forum/show...2&postcount=64 |
2.25 x 240 = 540 ไมล์ |
(1) $ \frac{ญี่ปุ่น}{ไทย} = \frac{348}{140} =2.48 = 2\frac{17}{35} \ $ เท่า (2) $ \frac{จีน}{ไทย} = \frac{270}{140} = 1.93 = 1 \frac{13}{14} \ $ เท่า (3) $ \frac{อเมริกัน}{ไทย} = \frac{260}{140} = 1.86 = 1 \frac{6}{7} \ $ เท่า |
1 ไฟล์และเอกสาร
|
|
$\frac{95}{100} \times (3100+140+140+140+140) = 3477 \ $บาท |
500 - (72+72+35+40+110) = 171 บาท |
1 ไฟล์และเอกสาร
|
$ 320 \times \frac{130}{100} \times \frac{70}{100} = 291.2 \ $บาท |
$\frac{20}{100} \times \frac{50}{100} \times \frac{100}{100} \times 850 \times 5000 = 425000 \ $บาท |
$(160 \times 7) - (165+159+160+157+156+162) = 161$ |
คะแนนเต็ม ข้อ 1 = 3 คะแนน คะแนนเต็ม ข้อ 2 = 3 คะแนน คะแนนเต็ม ข้อ 3-6 = 4 คะแนน รวมคะแนนเต็ม 10 คะแนน ต้องการ 60 % จึงต้องทำให้ได้ 6 คะแนน |
โจทย์ข้อนี้ ไม่ได้บอกว่าคุณยายสั่งซื้อทั้งหมดกี่ขวด ถ้าซื้อขวดเดียวก็ต้องจ่ายขวดละ 50+40+10+ 0.7 = 100.7 บาท แต่ถ้าสั่งซื้อมา 1 โหล ก็ต้องจ่าย 540 +40 +10 + 0.7 = 590.7 เฉลี่ยขวดละ $\frac{590}{12} = 49.225 \ $ บาท |
ตัวประกอบของ 16059 = 3 x 53 x 101 นพเรศอายุน้อยกว่า 100 จึงมีอายุ 53 ลูก 3 คน รั้วยาว 101 เมตร |
ราคาที่ติดไว้ ต้องจ่าย 800+1200 = 2000 บาท กระโปรงได้ส่วนลด $\frac{20}{100} \times 800 = 160 \ $บาท เสื้อได้ส่วนลด $\frac{40}{100} \times 1200 = 480 \ $บาท รวมส่วนลด 160+480 = 640 2000 ได้ลด 640 100 ได้ลด $\frac{640}{2000} \times 100 = 32$ ตอบ 32 % |
ง มีเงิน 1,000,000 บาท ค มีเงิน 4.25 x 1,000,000 = 4,250,00 บาท ข มีเงิน $3 \frac{1}{5} \times 4,250,000 = 13,600,000$ บาท ก มีเงิน $2 x 13,600,000 = 27,200,000 $ บาท รวมทุกคนมีเงิน 27,200,000 + 13,600,000 + 4,250,000 + 1,000,000 = 46,050,000 เฉลี่ย 4 หาร ได้ 11,512,500 บาท เดี๋ยวกลับมาตรวจทานอีกทีครับ |
จำนวนนั้นคือ A ดังนั้น A-5 หารด้วย 24, 16, 9 ลงตัว ค.ร.น. = 144 A-5 = 144 A = 149 |
ข้อสุดท้าย คืนนี้มาทำต่อครับ
|
สุดยอดครับ
ขอบคุณมาก |
เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 07:34 |
Powered by vBulletin® Copyright ©2000 - 2024, Jelsoft Enterprises Ltd.
Modified by Jetsada Karnpracha