Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   เด็กไทย กับ คณิตศาสตร์ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=5674)

คusักคณิm 14 ตุลาคม 2008 20:16

เด็กไทย กับ คณิตศาสตร์

อ้างอิง:

ทำไมเด็กส่วนใหญ่ไม่ชอบวิชาคณิตศาสตร์

มีหลายสาเหตุ บางคนไม่ชอบเพราะไม่ถนัด มันยากเกินไป ไม่ชอบคิด พวกนี้ไม่ค่อยจะประสบผลสำเร็จในการทำแบบฝึกหัด มักทำไม่ได้หรือทำผิดบ่อย ๆ จึงท้อแท้ เบื่อหน่าย และเกลียดในที่สุด บางคนไม่ชอบเพราะครูสอนไม่เข้าใจ สอนไม่สนุก ครูดุ จู้จี้ขี้บ่น ให้การบ้านเยอะ
ทางแก้อยู่ที่ครูจะต้องสำรวจว่าเด็กไม่ชอบคณิตศาสตร์เพราะอะไร ครูต้องปรับปรุงการสอนทำของยากให้เป็นของง่าย ทำของน่าเบื่อหน่ายให้น่าสนุก และควรปรับปรุงบุคลิกให้ไม่ดุจนเกิน ไป ไม่เจ้าระเบียบมากจนเกินเหตุ การบ้านก็มีแต่พอควร เลือกให้เด็กทำสิ่งที่สำคัญและจำเป็นก่อน
ถ้าเราเลือกครูไม่ได้ บังเอิญเราต้องเรียนกับครูที่สอนไม่รู้เรื่อง สอนไม่สนุก ดุ จู้จี้ขี้บ่น เราต้องหาตำราหลาย ๆ เล่มมาศึกษาค้นคว้าด้วยตนเอง เมื่อไม่เข้าใจให้ปรึกษาผู้รู้ ถามกันอธิบายกันในหมู่เพื่อน ๆ เราอดทนในที่สุดเราจะพบว่า เราเป็นคนเก่งคนหนึ่ง
อ้างอิง:

- วิชาเรียนที่วัยรุ่นไทยไม่ชอบที่สุดได้แก่คณิตศาสตร์ รองลงมาคืออังกฤษ ภาษาไทย วิทยาศาสตร์ แล้วก็สังคมศึกษา ซึ่งไม่ต่างไปจากวัยรุ่นเอเชียส่วนใหญ่เท่าไหร่นัก คือไม่ชอบคณิตศาสตร์ ภาษาอังกฤษ และวิทยาศาสตร์
จะเห็นว่าเด็กไทย ไม่ชอบคณิตศาสตร์ เพราะ คุณครู และ โอกาส
แต่จะแก้อย่างไร??? เมื่อมันเกิดขึ้นนานแล้ว ดังสำนวน
ไม้อ่อนดัดง่าย ไม้แก่ดัดยาก แต่ อีกอย่างคือ โอกาส
เพราะ ไม่มีค่อยจะมีเด็กเก่งคณิต คนใดไม่เรียนพิเศษ ถ้าได้โอกาสเท่าเทียม กัน
เด็กทุกคนก็จะเก่ง เท่าเทียมกัน
และ ถ้าถามว่า สมัยก่อนๆ เขาไม่เรียนพิเศษ ทำไมเก่งล่ะ
เพราะ ความขี้เกียจของคนสมัยนี้ ไง:rolleyes:
ดังนั้นเราควรขยันมากกว่าจะเรียนพิเศษ

อ้างอิง ข้อมูล
http://www.oknation.net/blog/print.php?id=118928
http://learners.in.th/blog/lovelove1...imenuitemlabel

ส่วนบทความคนรักคณิต ผู้นี้เขียนเองแหะๆ ติชมได้ :cool:

กรza_ba_yo 15 ตุลาคม 2008 14:23

อืม
เเต่ผมไม่ชอบภาษาไทยอะ

mathematiiez 16 ตุลาคม 2008 17:59

มันก็จริงอ่ะ คนสมัยก่อนขยันเพราะ เคยลำบาก แต่เด็กสมัยนี้(รวมทั้งเรา) ไม่เคยลำบากไงเลยไม่รู้สึกกระตือรือร้นในการเรียนซักเท่าไหร่อ่ะ

B บ .... 16 ตุลาคม 2008 18:23

ใช่เยย ขี้เกียจจจ มากกกก

กรza_ba_yo 20 ตุลาคม 2008 10:20

เห็นด้วยคับ

เพราะผมก็ขี้เกียจเอาเรื่องเหมือนกัน

คusักคณิm 21 ตุลาคม 2008 19:18

สาเหตุมาจาก
1. ด้านนักเรียน ครูมีความเห็นว่าสาเหตุที่เด็กไทยอ่อนคณิตศาสตร์ เกิดจากนักเรียนไม่ชอบคิด ไม่ชอบแก้ปัญหา ขาดการฝึกฝนและทบทวนด้วยตนเองอย่างสม่ำเสมอ แต่นักเรียนมีความเห็นในสาเหตุดังกล่าวอยู่ในระดับปานกลาง
2. ด้านผู้ปกครอง ครูมีความเห็นในระดับมากว่าผู้ปกครองมีการศึกษาน้อยเป็นสาเหตุที่ทำให้เด็กไทยอ่อนคณิตศาสตร์ แต่นักเรียนมีความคิดเห็นในข้อดังกล่าวอยู่ในระดับปานกลาง และนักเรียนทั้งสองระดับยังเห็นว่าการที่ผู้ปกครองไม่สนับสนุนหรือเอาใจใส่การเรียนของนักเรียนเป็นสาเหตุในระดับน้อย
3. ด้านหลักสูตร ครู มีความเห็นในระดับมากว่าสาเหตุที่เด็กไทยอ่อนคณิตศาสตร์อันเนื่องมาจาก สื่อการสอนและเครื่องอำนวยการสอนไม่เพียงพอ แต่นักเรียนระดับมัธยมศึกษามีความเห็นในสาเหตุดังกล่าวระดับปานกลาง และนักเรียนระดับประถมศึกษามีความเห็นในสาเหตุดังกล่าวในระดับน้อย
4. ด้านครูผู้สอน นักเรียนระดับมัธยมศึกษามีความเห็นว่า สาเหตุที่เด็กไทยอ่อนคณิตศาสตร์เนื่องมาจากครูได้แก่ ครูสอนไม่ดี อธิบายไม่รู้เรื่อง ครูดุ เจ้าอารมณ์ ครูไม่เข้มงวดในการทำการบ้าน ครูสอนจริงจังบรรยากาศเครียดขาดอารมณ์ขัน ครูไม่อดทนที่จะอธิบายให้เด็กเข้าใจ ครูไม่ใช้สื่อการสอนเพื่อช่วยให้เด็กเข้าใจ ครูให้นักเรียนอ่านเองสรุปเองแล้วมาสอบ วิธีสอนของครูไม่น่าสนใจ ครูมีความรู้ไม่ดี ขาดความมั่นใจตนเอง ครูไม่จบสาขาวิชาคณิตศาสตร์โดยตรง ครูไม่เปิดใจกว้างให้นักเรียนตอบอย่างอิสระ ครูขาดแรงจูงใจ ครูสอนโดยไม่เน้นการคิดแก้ปัญหาและไม่เน้นการนำไปใช้ในชีวิตจริง ครูมีภาระงานที่รับผิดชอบในโรงเรียนมากไป แต่ครูมีความเห็นตรงกับเด็กเพียง 4 ประเด็นได้แก่ ครูให้ นักเรียนอ่านเองสรุปเองแล้วมาสอบ ครูมีความรู้ไม่ดี ขาดความมั่นใจตนเอง ครูไม่จบสาขาวิชาคณิตศาสตร์โดยตรง และครูไม่เปิดใจกว้างให้นักเรียนตอบอย่างอิสระ เป็นเหตุให้เด็กไทยอ่อนคณิตศาสตร์ และนักเรียนในระดับประถมศึกษามีความเห็นทุกข้อที่กล่าวมาในระดับปานกลาง
(อ้างอิง+เพิ่มเติมได้ที่http://www.ripn-math.com/doc/2551050...d_low_math.doc)

mathematiiez 25 ตุลาคม 2008 21:36

จริงค่ะ ครูหลายคนสอนไม่รู้เรื่อง เลยไม่อยากเรียนมันเซ็งอ่ะ ><

กรza_ba_yo 25 ตุลาคม 2008 21:58

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ mathematiiez (ข้อความที่ 42326)
จริงค่ะ ครูหลายคนสอนไม่รู้เรื่อง เลยไม่อยากเรียนมันเซ็งอ่ะ ><

ใช่ๆๆคับเห็นด้วยบางครูถามว่าสูตรนี้มาได้ง่ายเเกก็บอกว่าอย่าถามมากจำๆไปเถอะ
ไม่เข้าใจจิงๆทำไมเเกไม่พิสูจนืให้ดู:confused:

mongravirna 27 ตุลาคม 2008 14:20

เพราะขาด ความหลงใหลดื่มด่ำ หรือเปล่าครับ?
ปกติผมเห็นนักคณิตศาสตร์เก่งๆ เขาจะมีลมหายใจเข้าออกเป็นคณิตศาสตร์เกือบตลอดวันเลยอ่ะครับ

ที่เราเรียนคณิตศาสตร์ได้ไม่ดี เพราะว่าในยุคสมัยนี้ มีเครื่องล่อความสนใจมากไปจนทำให้หน่วงสมาธิและความสนใจกับเรื่องๆเดียวไม่ได้นานหรือเปล่า?

LightLucifer 27 ตุลาคม 2008 14:42

ก้อเหนเขาพูดๆกันนะครับบอกว่า หลักสูตรไทยมันไม่ได้สอนไห้คิดอ่ะ ทำลอกดูแต่ตัวอย่าง พอเจอโจดที่พลิกแพลงไปหน่อยก้อเรยทำไม่ได้อ่ะเคิ้บบบบ

ผมยังจำคำด่าอาจารย์ผมได้เรย " ไอ้หน้าตัวอย่าง " ด่าเจ็บมากเรย
5555555555+++++++++++

God Phoenix 28 ตุลาคม 2008 00:20

ผมว่าการที่คนเราจะชอบหรือเกลียดอะไร มันน่าจะเริ่มมาจากตั้งแต่เด็กนะครับ
เพราะถ้าเราเรียนเลขตั้งแต่เด็ก โตมาครูสอนก็รู้เรื่องทำให้ไม่เบื่อ(อาจจะนะ)
เลยทำให้เราไม่รู้สึกเกลียดก็เป็นได้นะครับ

อย่างผมเนี่ยแม่จับเรียนเลขมาตั้งแต่ ป.3 พอไปเรียนในห้องก็ทำได้เยอะเลย แล้วก็เลยไม่เกลียดเลข
มาจนถึงปัจจุบัน

Invariance 28 ตุลาคม 2008 23:10

ข้อสอบเมืองไทยเหมือนจะกลายไปเป็นฝึกท่องมากกว่าฝึกคิด

เพื่อความง่ายในการตรวจ ข้อสอบส่วนใหญ่จึงกลายเป็นแบบตัวเลือกหรือข้อสอบปลายปิด เด็กๆจึงแค่ท่องเข้าไปสอบ

ขอนอกเรื่องนิดนึงว่า ผมสงสัยว่าทำไมต้องฝึกวาดภาพเหมือนแทนที่จะวาดอิสระแบบAbstract เพราะเด็กๆควรจะไรบโอกาสให้จินตนาการมากกว่าทดสอบฝีมือความเป็นจิตรกร

LightLucifer 29 ตุลาคม 2008 00:06

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ God Phoenix (ข้อความที่ 42518)
ผมว่าการที่คนเราจะชอบหรือเกลียดอะไร มันน่าจะเริ่มมาจากตั้งแต่เด็กนะครับ
เพราะถ้าเราเรียนเลขตั้งแต่เด็ก โตมาครูสอนก็รู้เรื่องทำให้ไม่เบื่อ(อาจจะนะ)
เลยทำให้เราไม่รู้สึกเกลียดก็เป็นได้นะครับ

อย่างผมเนี่ยแม่จับเรียนเลขมาตั้งแต่ ป.3 พอไปเรียนในห้องก็ทำได้เยอะเลย แล้วก็เลยไม่เกลียดเลข
มาจนถึงปัจจุบัน

ก็มันก็คงเฉพาะคนมั้งครับ

อย่างผมเนี่ย พูดแล้วก้ออายนะ คือตั้งอต่เกิดมาจนถึงจบป.ปลาย ขึ้นม. ต้น ผม เกียจ คณิตมากเลยครับ จนตอนประมาณม.2เนี่ยแหละ ที่ผมเริ่มชอบคณิต แล้วจนถึงบัดนนี้

สำหรับผมแล้ว สาเหตุที่ทำให้ผมไม่ชอบคณิตก็คงจะเป็นเพราะครู และ สาเหตุที่ทำให้ผมกลับมาชอบได้ก็คงจะเป็นเพราะครูอีกเช่นกัน :rolleyes::rolleyes:

คusักคณิm 30 ตุลาคม 2008 20:52

คุณเริ่มไม่ชอบคณิตศาสตร์เมื่อไรครับ

กรza_ba_yo 01 พฤศจิกายน 2008 20:02

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm (ข้อความที่ 42652)

ขอบคุณคับ:great:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 22:28