ข้อสอบสมาคมคณิตศาสตร์ ปี 2555
8 ไฟล์และเอกสาร
|
THANKS A LOT SIR ....
|
1 ไฟล์และเอกสาร
Attachment 11445 ABCD เป็นสี่เหลี่ยมด้านขนาน มุม ECB = มุม BAD = 60 องศา สามเหลี่ยมหน้าจั่ว BCE มุม BEC = 60 องศา มุม EBC = 60 องศา (180 - 60 - 60) มุม ABD = 120 - 40 - 60 = 20 องศา |
100 % = 49,525,000 คน 1 % = 495,250 คน ต้องเพิ่มเกษตรกร 37% - 27.4 % = 9.6 % ต้องเพิ่มเกษตรกร 9.6 x 495250 = 4,754,400 คน |
เดิมมีปากกาสีน้ำเงิน $\frac{65}{100} \times 1800 = 1170 \ $ด้าม ขายปากกาสีน้ำเงินไป x ด้าม เหลือปากกาสีน้ำเงิน 1170 - x ด้าม และมีปากกาเหลือทั้งหมด 1800 - x ด้าม $\frac{1170-x}{1800-x} = \frac{55}{100}$ $x = 400$ เหลือปากกาสีน้ำเงิน 1170 - 400 = 770 ด้าม |
นักเรียนหญิง 6 คนหนักรวมกันเท่ากับ 6 x 29.5 = 177 กิโลกรัม ดังนั้นนักเรียนชาย 12 คนหนักรวมกันเท่ากับ 567 - 177 = 390 กิโลกรัม คิดเป็นน้ำหนักเฉลี่ย เท่ากับ $\frac{390}{12} = 32.5 \ $กิโลกรัม ตอบ น้ำหนักเฉลี่ยของนักเรียนชายกลุ่มนี้เท่ากับ $ \ 32.5 \ $กิโลกรัม |
โจทย์ข้อนี้สร้างความงุนงงให้แก่เด็กๆที่เข้าสอบโดยถ้วนหน้า เพราะไม่คุ้นเคยกับคำว่า "กี่เปอร์เซนต์ของราคาขาย" จริงๆแล้ว โจทย์ที่รัดกุม ถ้าถาม % ต้องกำหนดว่าเป็น % ของอะไร โจทย์จึงจะสมบูรณ์ ไม่ต้องมาเดาใจกรรมการ หรือถกเถียงกัน โจทย์ข้อนี้ ที่โจทย์กำกับว่า "ของราคาขาย" คือโจทย์ให้คิดจาก 5 บาท ไม่ต้องไปหาทุนอีก เนื้อโจทย์จริงมีแค่ว่า "ขึ้นราคาจาก 5 บาท เป็น 7 บาท คิดแล้วขึ้นกี่ %" ส่วนน้ำท่วมทุ่ง และแม่น้ำทั้ง 5 ที่ยกมาอ้างเพื่อขอขึ้นราคานั้นไม่เกี่ยวกับคำถามเลย ลืมแสดงวิธีทำ :haha: เทียบบัญญัติไตรยางค์ธรรมดาๆ ราคาขาย 5 บาท ขึ้น 2 บาท ราคาขาย 1 บาท ขึ้น $\frac{2}{5} \ $บาท ราคาขาย 100 บาท ขึ้น $\frac{2}{5}\times 100 = 40 \ $บาท ตอบ ขึ้นราคา 40 % |
1 ไฟล์และเอกสาร
Attachment 11443 พื้นที่แรงเงา เท่ากับ พื้นที่สี่เหลี่ยมจัตุรัสยาวด้านละ 2 หน่วย ลบด้วยพื้นที่วงกลม พื้นที่แรงเงา เท่ากับ $2^2 - \pi 1^2 = 4 - \pi$ |
ทุน = 900 + 12,000 = 21,000 บาท ต้องการกำไร 5,000 บาท ต้องขายได้เงิน 21,000+5,000 = 26,000 บาท ขาย 100 ชุด ต้องขายชุดละ $\frac{26,000}{100} = 260 \ $บาท เมาตัวเลข ขอบคุณคุณben10 ที่ทักท้วง ทุน = 900 + 12,000 = 12,900 บาท ต้องการกำไร 5,000 บาท ต้องขายได้เงิน 12,900+5,000 = 17,900 บาท ขาย 100 ชุด ต้องขายชุดละ $\frac{17,900}{100} = 179 \ $บาท ตอบ ต้องขายชุดละ $ 179 \ $บาท |
ร้าน A ลดราคาแล้วเหลือ $\frac{65}{100} \times 400 = 260 \ $บาท ร้าน B ลดราคาแล้วเหลือ $\frac{60}{100} \times 450 = 270 \ $บาท ร้าน C ลดราคาแล้วเหลือ $\frac{55}{100} \times 500 = 275 \ $บาท ตอบ ซื้อร้าน A จ่ายเงิน 260 บาท |
ปี 2554 ขายห่อละ $\frac{10}{3} \ $บาท ปี 2555 ขายห่อละ $\frac{20}{4} = 5 \ $บาท เดิมห่อละ $\frac{10}{3} \ $บาท เพิ่มราคาขึ้นมา $5 - \frac{10}{3} \ $บาท เดิมห่อละ $ \ 1 \ $บาท เพิ่มราคาขขึ้นมา $ \frac{5 - \frac{10}{3}}{\frac{10}{3}} \ $บาท เดิมห่อละ $ \ 100 \ $บาท เพิ่มราคาขขึ้นมา $ \frac{5 - \frac{10}{3}}{\frac{10}{3}}\times 100 = 50 \ $บาท ตอบ ขึ้นราคา 50 % |
ข้อ24 900+12000=12900 ใช่มั้ยครับ
|
ดญ.มะหมี่ชอบกินละมุด ดญ.ลัดดาชอบกินแตงโม ดช.สันติชอบกินมังคุด ดช.ตะวันชอบกินส้ม |
อ้างอิง:
|
เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 12:31 |
Powered by vBulletin® Copyright ©2000 - 2024, Jelsoft Enterprises Ltd.
Modified by Jetsada Karnpracha