Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=1)
-   -   ผมพิสูจน์ Goldbach's Conjecture ได้แล้วครับ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=23390)

อัจฉริยะ 30 กรกฎาคม 2016 08:56

ผมพิสูจน์ Goldbach's Conjecture ได้แล้วครับ

ช่วงนี้ผมเหนื่อยสุดๆ เมื่อวานซืนนอนตี 5 เมื่อคืนนอนตี 3 เพราะมัวแต่มาพิสูจน์ Goldbach's conjecture อยู่ครับ

ที่ว่า ''จำนวนเต็มคู่ที่มากกว่า 2 ใดๆ สามารถเขียนในผลบวกจำนวนเฉพาะได้ 2 จำนวน''

อยากรู้ว่าโลกนี้มีคนพิสูจน์ได้รึยังครับ ?? ผมหาข้อมูลในเน็ตก็ยังไม่เจอนะ

ส่วนผมพิสูจน์ได้แล้วครับ ความยาว 2 หน้ากระดาษ A4 พอดีๆ :D

ผมพิสูจน์แล้วพบว่าข้อคาดการณ์นี้ ''ถูกต้อง'' ครับ ทำให้มันไม่เป็น conjecture อีกต่อไป :cool:

แต่ถ้าให้เทียบความยากกับ FLT ผมว่า FLT ยังยากกว่าครับ FLT ผมคิดเกือบเดือน ส่วน Goldbach คิดแค่ 2 วัน

การพิสูจน์ก็ไม่ได้ใช้ความรู้อะไรสูงเลยครับ แค่มีความรู้พื้นฐานเรื่องจำนวนเฉพาะเล็กน้อยก็ทำได้แล้ว กับ บวก ลบ คูณ หาร ธรรมดา

อยากถามว่า มีใครพิสูจน์ข้อคาดการณ์นี้ได้รึยังครับ ??

ปล. อยากเสนอผลงาน แต่ไม่รู้จะเข้าหาใคร อีกแล้ว :please:

อัจฉริยะ 30 กรกฎาคม 2016 09:52

ทีแรกตั้งใจว่าจะพิสูจน์ สมมุติฐานของรีมันน์ ครับ แต่คิดไม่ออกซักที เลยหาอย่างอื่นที่มันง่ายกว่า ก็มาเจอ Goldbach นี่แหละครับ :D

จริงๆผมก็ไม่ค่อยรู้อะไรเกี่ยวกับมันมากหรอก ลองพิสูจน์เล่นๆเท่านั้นเอง แต่ผมเป็นคนชอบคิดโจทย์ยาก คิดแล้วมันสนุก

วิธีพิสูจน์ Goldbach เน้นการ สมมุติว่าจริง แล้ว ขัดแย้ง ครับ ทำแบบนี้อยู่หลายครั้งเลย กว่าจะคิดออก ถือว่ายากพอสมควร

อัจฉริยะ 30 กรกฎาคม 2016 11:54

ขออภัยครับ ผมพบจุดที่ผิดพลาดของตัวเองแล้ว :p ผมยังพิสูจน์ไม่ได้ทั้งหมด

แต่ที่แน่ๆ ผมพิสูจน์ได้แล้วว่า

จำนวนคู่ที่มี 3 เป็นตัวประกอบ ทุกตัว เช่น 6 , 12 , 18 , 24 , ... สามารถเขียนในรูปแบบ จำนวนเฉพาะ 2 จำนวนได้ :happy:

ถือว่าคืบหน้ามาหน่อยนึงแล้ว ส่วนที่เหลือ คิดว่าน่าจะคลี่คลายในไม่ช้า :D

จูกัดเหลียง 30 กรกฎาคม 2016 15:37

งั้นลองบอกไอเดียที่พิสูจน์ใน #3 มาซักเล็กน้อยได้มั้ยครับประมาณว่า Hint อะไรเเบบนี้

อัจฉริยะ 30 กรกฎาคม 2016 19:32

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ จูกัดเหลียง (ข้อความที่ 182302)
งั้นลองบอกไอเดียที่พิสูจน์ใน #3 มาซักเล็กน้อยได้มั้ยครับประมาณว่า Hint อะไรเเบบนี้

แนวทางพิสูจน์ตรงนี้ไม่ยากครับ ผมสมมุติว่ามี จำนวนนึงที่ไม่สามารถเขียนในผลบวกจำนวนเฉพาะได้

แล้วทำการพิสูจน์ครับ จะพบว่า ถ้าจำนวนนั้นมีอยู่จริงๆ จะพบว่าต้องไม่มี 3 เป็นตัวประกอบ

ดังนั้นถ้าจำนวนใดก็ตามที่มี 3 เป็นตัวประกอบ ก็ไม่ตรงตามเงื่อนไข ดังนั้นจะต้องเขียนในรูปผลบวกของจำนวนเฉพาะได้ :happy:

แต่การพิสูจน์ต่อจากนี้ก็ไม่ง่าย เพราะไม่ใช่ว่าจำนวน ที่ไม่มี 3 เป็นตัวประกอบจะไม่สามารถเขียนเป็นผลบวกจำนวนเฉพาะได้เสมอไป แต่จำนวนที่ว่านั้น ต้องไม่มี 3 เป็นตัวประกอบ

งง ป่ะครับ อิอิ

อัจฉริยะ 31 กรกฎาคม 2016 11:41

ในที่สุดผมก็พิสูจน์ Goldbach's Conjecture ได้แบบสมบูรณ์แล้วครับ ไม่เกินความพยายามของผมจริงๆ :D

บทพิสูจน์นี้จัดว่าสวยงามครับ :great: แต่ก็ยังสวยงามน้อยกว่า FLT

ตอนนี้ก็นับว่าผมมีผลงาน บทพิสูจน์ยากๆ 2 ผลงานแล้วครับ คือ FLT กับ Goldbach's Conjecture :cool:

เป้าหมายต่อไป คือพิสูจน์ สมมุติฐานของรีมันน์ ครับ เป็นงานที่ท้าทายจริงๆ :cool:

อัจฉริยะ 31 กรกฎาคม 2016 22:15

ผมไปเจอข่าวนี้มาไม่รู้ว่ามีอัพเดทกว่านี้มั้ย >> https://jusci.net/node/2581

ตอนนี้ยังไม่มีใครพิสูจน์ Goldbach Conjecture ได้นะครับ ผมจะเป็นคนแรกรึป่าว ?? :rolleyes:

Terence Tao ก็ยังไม่มีการพิสูจน์ตรงนี้นะครับ

บทพิสูจน์ของผมเรียบง่ายมากเลย มีแค่ บวก ลบ คูณ หาร ล้วนๆครับ แต่ก็พิสูจน์ได้ :D

นิ่มนวล 02 สิงหาคม 2016 14:57

ลองส่งไปให้ Terence Tao ตรวจสอบให้สิครับ นี่ลิ้งสำหรับติดต่อครับ มีทั้ง email , Office phone , Fax

http://www.math.ucla.edu/~tao/tags.html

อัจฉริยะ 02 สิงหาคม 2016 17:23

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ นิ่มนวล (ข้อความที่ 182319)
ลองส่งไปให้ Terence Tao ตรวจสอบให้สิครับ นี่ลิ้งสำหรับติดต่อครับ มีทั้ง email , Office phone , Fax

http://www.math.ucla.edu/~tao/tags.html

ขอบคุณครับ ว่าแต่ระดับนั้นจะมีเวลาตรวจของผมหรอครับ 5555

แต่ของผมนี่ไม่ต้องตรวจเลยครับ ถูกต้องแน่นอน เพราะมันเป็นอะไรที่ elementary สุดๆ ใช้ความรู้ระดับมัธยมเท่านั้นเอง:cool:

ผมแปลกใจนะว่า ทำไมมันถึงเป็นปริศนามานานตั้ง 200 กว่าปี

ผมคิด 3 วันก็ออกละ แต่กว่าจะคิดออก ก็เล่นเอาปวดหัวสุดๆไปเลย มึนตึบๆ :blood:

otakung 02 สิงหาคม 2016 18:02

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ (ข้อความที่ 182320)
ขอบคุณครับ ว่าแต่ระดับนั้นจะมีเวลาตรวจของผมหรอครับ 5555

ข้ออ้างเยอะนะครับ :please::please::please:

อัจฉริยะ 02 สิงหาคม 2016 22:20

ผมบอกใบ้ให้นะครับ เผื่อจะมีคนพิสูจน์ได้แบบผม

บทพิสูจน์นี้จะจบลงตรงที่ จำนวนที่ผมสมมุติมาตอนแรก ที่บอกว่าต้องไม่มี 3 เป็นตัวประกอบ ใช่มั้ยครับ ?

เมื่อพิสูจน์ต่อไปเรื่อยๆ จะพบว่ามันไม่มีจำนวนอะไรเป็นตัวประกอบเลย นอกจากตัวมันเอง

ทั้งๆที่ ตัวเองเป็นจำนวนคู่แท้ๆ แต่ดันทำตัวเหมือนจำนวนเฉพาะ :haha:

ดังนั้นที่ผมสมมุติไว้จึงไม่จริง

ทำให้ Goldbach's Conjecture ได้สิ้นสุดลง ไม่เป็น conjecture อีกต่อไป :cool:

พิสูจน์แล้วว่า ''จริง'' :great:

ขอพักสมองหน่อยช่วงนี้ ทั้งงานก็หนัก ทั้งโจทย์ก็ยาก เดี๋ยวค่อยลุยสมมุติฐานของรีมันน์ต่อ :D

ปล. ขออภัยที่ไม่ได้โพสลง เพราะเป็นลิขสิทธิ์ทางปัญญา

nooonuii 03 สิงหาคม 2016 10:06

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ (ข้อความที่ 182323)
ผมบอกใบ้ให้นะครับ เผื่อจะมีคนพิสูจน์ได้แบบผม

บทพิสูจน์นี้จะจบลงตรงที่ จำนวนที่ผมสมมุติมาตอนแรก ที่บอกว่าต้องไม่มี 3 เป็นตัวประกอบ ใช่มั้ยครับ ?

เมื่อพิสูจน์ต่อไปเรื่อยๆ จะพบว่ามันไม่มีจำนวนอะไรเป็นตัวประกอบเลย นอกจากตัวมันเอง

ทั้งๆที่ ตัวเองเป็นจำนวนคู่แท้ๆ แต่ดันทำตัวเหมือนจำนวนเฉพาะ :haha:

ดังนั้นที่ผมสมมุติไว้จึงไม่จริง

ทำให้ Goldbach's Conjecture ได้สิ้นสุดลง ไม่เป็น conjecture อีกต่อไป :cool:

พิสูจน์แล้วว่า ''จริง'' :great:

ขอพักสมองหน่อยช่วงนี้ ทั้งงานก็หนัก ทั้งโจทย์ก็ยาก เดี๋ยวค่อยลุยสมมุติฐานของรีมันน์ต่อ :D

ปล. ขออภัยที่ไม่ได้โพสลง เพราะเป็นลิขสิทธิ์ทางปัญญา

เห็นสิ่งที่คุณทำแล้วผมรู้สึกสงสารคุณจัง คิดอะไรได้แล้วก็ประกาศให้สาธารณชนรู้ไม่ได้เพราะกลัวโดนขโมยผลงาน

ได้แต่คิดเองเออเองอยู่คนเดียว รู้อยู่คนเดียวว่าตัวเองคิดถูก ทำถูกไปเสียหมด มันขัดกับหลักการทางวิทยาศาสตร์นะท่าน

เพราะสิ่งที่จะประกาศเป็นความรู้ทางวิทยาศาสตร์จะต้องมีการตรวจสอบและทำซ้ำได้

ผมไม่รู้ว่าคุณต้องการอะไรจากสังคมนะ อยากให้มีคนยอมรับเหรอ หรือแค่ต้องการปั่นหัวคนไปวันๆ

ถ้าจะให้ผมแนะนำอะไรที่เป็นประโยชน์บ้าง ลองทำแบบคนนี้นะครับ

Shinichi_Mochizuki

สิ่งที่นายคนนี้ทำคือตีพิมพ์ผลงานตัวเองลงเวบส่วนตัวแค่นั้นเองครับ แล้วก็เปิดสัมมนาพูดถึงงานของตัวเองให้คนอื่นฟัง

อ้อสิ่งที่นายคนนี้ทำออกมาเรียกว่า inter-universal Teichmüller theory ครับ ซึ่งผลพลอยได้ที่ตามมาคือ

ทฤษฎีนี้จะพิสูจน์ abc conjecture ได้ และเมื่อ abc conjecture เป็นจริง จะทำให้มีลู่ทางในการพิสูจน์ Fermat's Last Theorem ด้วย

ผมอยากให้คุณทำอะไรที่เป็นชิ้นเป็นอันมากกว่านี้นะ ถ้าคุณต้องการประกาศให้โลกรู้ว่าตัวเองคิดวิธีพิสูจน์ conjecture ได้จริงและคุณกล้าพอ

เป็นกำลังใจให้ครับ ผมเองก็อยากเห็นคนไทยมีผลงานในระดับนี้เหมือนกัน

อัจฉริยะ 03 สิงหาคม 2016 15:56

เข้าใจครับ ตอนนี้ผมกำลังหาคน endorse ผลงานให้อยู่

อยากลง arxiv มาก มีตั้งสองผลงานแล้ว จริงๆมีมากกว่านี้ แต่ผลงานอื่นมันง่าย คิดว่าใครๆก็ทำได้

พูดถึงความกล้า ผมอยากไปยืนหน้าห้องบรรยายแบบ แอนดรู ไวล์ มากครับ

ให้ใครมาฟังก็ได้ ยินดีให้ตรวจสอบ เพราะมั่นใจ :D

แต่ผมเป็นพนักงานบริษัทครับ ไม่ได้อยู่ในแวดวงการศึกษา ไม่รู้จะมีเวทีให้ผมขึ้นไปพูดมั้ย อยากขึ้นมาก :laugh: ถ้ามีสัมนาวิชาการ ที่ไหนก็บอกผมด้วยนะครับ จะไปพิสูจน์ให้ดู

ปล. ไม่รู้ติดต่อ Terence Tao มาเป็น endorsement ให้ผมได้มั้ย จะได้ลงซักที

otakung 03 สิงหาคม 2016 22:08

สงสารเหมือนกันครับ แต่อ่าน ๆ ไปแล้วก็เริ่มสนุกดี เหมือนอ่านนิยายเพ้อฝัน มุขเยอะดี อยากรู้ว่าจะมีมุขอะไรต่อ นับถือครับ :please::please: รออ่านนิยายต่อเรื่อย ๆ ครับ อย่าให้แฟน ๆ ผิดหวัง

อัจฉริยะ 03 สิงหาคม 2016 23:25

ผมว่าในเว็ปนี้ก็คงมีหลายคนที่อยู่ในวงการวิชาการ เพราะอย่างนี้ผมถึงเข้ามาเว็ปนี้ไง

ถ้าคิดว่าผมไม่กล้านะ ถ้าใครมีงานสัมนาวิชาการเกี่ยวกับผลงานวิจัยพวกนี้ เชิญผมไปด้วยได้มั้ย ?

ผมจะพิสูจน์หน้ากระดานแบบสดๆไปเลย ถ่ายคลิปไว้ด้วยก็ๆได้นะ ถ้าสงสัยตรงไหนก็แย้งได้ ยินดีเสมอ

ทุกคนจะได้เป็นพยานว่าผมทำได้จริงๆ

ผมจะได้สบายใจว่าไม่มีใครขโมยผลงานด้วย พิสูจน์กันจะๆไปเลย

ระหว่างการยอมรับจากสังคม กับ การรักษาลิขสิทธิ์ทางปัญญา

ผมเลือกการรักษาลิขสิทธิ์ทางปัญญานะครับ ไม่ต้องยอมรับผมก็ได้ ไม่เป็นไร ผมก็ไม่ได้ต้องการขนาดนั้น เพราะลิขสิทธิ์ทางปัญญาสำคัญกว่า

เมื่อใดก็ตามที่ผมเห็นแล้วว่าเปิดเผยแล้วปลอดภัยจากการคัดลอก แล้วพิสูจน์ว่าจริง ถึงตอนนั้นก็มีคนเชื่อผมเองแหละครับ

เพราะฉะนั้น ตอนนี้ไม่เชื่อก็ไม่เป็นไรครับ :D

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 09:52