Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=1)
-   -   ใครชอบวิชาคณิตศาสตร์และชอบวิชาฟิสิกส์ด้วยบ้างคะ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=5420)

love_math 06 กันยายน 2008 10:56

ใครชอบวิชาคณิตศาสตร์และชอบวิชาฟิสิกส์ด้วยบ้างคะ

"บางคนคิดว่าวิชาคณิตศาสตร์เป็นวิชาที่ยากเลยไม่ชอบวิชานี้เอาซะเลย":confused:

"เคยไหมที่คิดว่าชอบวิชาคณิตศาสตร์แต่กับทำคะแนนวิชาฟิสิกส์ได้ดีกว่า":)

"ในที่นี้มีใครชอบทั้งวิชาคณิตศาสตร์และฟิสิกส์บ้างคะ"

"คือว่า เราชอบทั้งสองวิชานะ":kaka:

RETRORIAN_MATH_PHYSICS 06 กันยายน 2008 12:00

คือผมชอบฟิสิกส์มากกว่าคณิตศาสตร์ครับ ผมว่าใน ม.ปลายฟิสิกส์นำคณิตศาสตร์มาใช้แค่ในการคำนวณ แต่ถ้าในระดับสูงขึ้นคุณจะเรียนฟิสิกส์ระดับสูงไม่ได้ ถ้าคุณไม่มีความรู้คณิตศาสตร์ขั้นสูงหมายความว่า
ถ้าคุณเรียนคณิตศาสตร์คุณไม่จำเป็นต้องเรียนฟิสิกส์ แตถ้าคุณเรียนฟิสิกส์คุณจำเป็นต้องเรียนคณิตศาสตร์

Puriwatt 06 กันยายน 2008 23:40

ผมก็ชอบทั้งคู่เหมือนกันครับ
เนื่องจากวิชาฟิสิกส์จะนำปรากฏการณ์ต่างๆในธรรมชาติมาตีแผ่และจำลองด้วยสมการทางคณิตศาสตร์
คล้ายกับว่า
" ภาษา เป็นพื้นฐาน ที่นักประพันธ์ ใช้แต่งโคลงกลอนหรือบทประพันธ์ ฉันได
คณิตศาสตร์ เป็นพื้นฐาน ที่นักวิทยาศาสตร์ ใช้แต่งบทอธิบายความหมายทางฟิสิกส์ ฉันนั้น"

love_math 08 กันยายน 2008 17:28

คือว่าทีแรกก็ชอบคณิตศาสตร์มาก แต่พอมาเรียนใน ม.ปลายกลับชอบที่จะเรียนวิชาฟิสิกส์มากกว่าและเรียนคณิตศาสตร์ให้ดีเพื่อนำมาใช้ในวิชาฟิสิกส์ต่อไป
มีใครสมัครสอบ สอวน.บ้างคะ แล้วสมัครวิชาอะไรกันบ้าง

kheerae 11 กันยายน 2008 13:53

ผมคนนึงที่ชอบวิชาคณิตศาสตร์และวิชาคำนวนทุกวิชาเพราะว่า "คณิตศาสตร์(วิชาคำนวนทุกวิชา)ไม่เคยหลอกเราเลย ถ้าเราใช้ถูกวิธี มีแต่คนที่หลอกตัวเองและคนอื่น"

คusักคณิm 11 กันยายน 2008 16:14

ชอบคณิตศาสตร์เพราะแต่รู้หลักการก็ทำได้หมดแล้ว
แต่ฟิสิกส์อ่าไม่รู้ (เพราะว่าเราไม่เคยเรียน):p

[SIL] 11 กันยายน 2008 19:29

ฟิสิกส์ชอบมากๆในเรื่องที่เข้าใจอย่าง เคลื่อนที่แนวเส้นตรง(แต่ก็ไม่เก่งอ่ะ) นอกนั้นเน่าโม๊ด

Hamaki Miko 13 กันยายน 2008 10:12

ชอบคณิตกะฟิสกซ์เหมือนกันค่ะ

mathematiiez 13 กันยายน 2008 21:08

ก็ ชอบคณิตศาสตร์มาตั้งแต่เด็กๆ ฟิสิกส์ไม่เคยเรียน (ตอนเด็กๆ)
ตอนนี้ชอบฟิสิกส์ แต่น้อยกว่าคณิตศาสตร์ น๊ะ

ชอบฟิสิกส์เพราะมันมีคำนวณอ่ะ สนุกดี ^^*

ปล. ส่วนใหญ่เพื่อนๆที่ชอบคณิตศาสตร์อ่ะ จะชอบฟิสิกส์ด้วนะคะ ^^

DAKONG 15 กันยายน 2008 04:44

ตอนเรียนชอบฟิสิกส์มากกว่า เพราะมีสูตรมาแล้ว ตีความแล้วแทนค่าออกตรงๆเลย
แต่คณิตศาสตร์ เหมือนอยู่บนฐานที่ไม่เข้าใจ เป็นเรื่องที่มองไม่เห็นภาพ ถ้าได้เรียนแบบโดนจริงๆ คงจะเข้าใจ
ที่สุด คณิตศาสตร์มันก็เป็นวิธีการบันทึกของนักวิทยาศาสตร์ สำหรับถ่ายทอดให้คนอื่นต่อไป

love_math 17 กันยายน 2008 15:22

ติดค่าย สอวน. วิชาฟิสิกส์
ประสบความสำเร็จตั้งแต่สอบครั้งแรก

Liueifei 20 กันยายน 2008 20:48

ฟิสิกส์มันเน้นความเข้าใจมากๆ ต่างจากเลขคือเลขบางทีไม่รู้ที่มาของสูตรจำไปก็ใช้ได้เเล้ว เเต่ฟิสิกส์ถ้าสักเเต่จำสูตรละก็เจอโจทย์นะตายเเน่ๆ มันเน้นเข้าใจสุดๆ เเละต้องมองภาพให้ออก เเล้วฟิสิกมันมีอะไรๆ ที่สามารถหรอกให้เราตายไดง่ายๆเลย สำหรับผมเมื่อก่อนชอบเลขมากเพราะโง่ฟิสิกส์ เเต่ตอนนี้ชอบฟิกสิกมากกว่าเลขอีก

Amount of infinite 24 ตุลาคม 2008 08:29

ผมว่าเรื่องแบบนี้ มันอยู่ที่ความชอบมากกว่าครับ บางทีเราก็อาจจะพลาดได้ในคณิตศาสตร์ ดังนั้น คะแนนก็ตัดสินไม่ได้อีกว่าเราชอบหรือไม่ชอบ

กรza_ba_yo 24 ตุลาคม 2008 14:23

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Liueifei (ข้อความที่ 39791)
ฟิสิกส์มันเน้นความเข้าใจมากๆ ต่างจากเลขคือเลขบางทีไม่รู้ที่มาของสูตรจำไปก็ใช้ได้เเล้ว เเต่ฟิสิกส์ถ้าสักเเต่จำสูตรละก็เจอโจทย์นะตายเเน่ๆ มันเน้นเข้าใจสุดๆ เเละต้องมองภาพให้ออก เเล้วฟิสิกมันมีอะไรๆ ที่สามารถหรอกให้เราตายไดง่ายๆเลย สำหรับผมเมื่อก่อนชอบเลขมากเพราะโง่ฟิสิกส์ เเต่ตอนนี้ชอบฟิกสิกมากกว่าเลขอีก

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งคับ
คณิตถึงโจทย์หลอกก็ไม่น่ากลัวเท่ากับโจทย์ฟิสิส์หรอก
เเละก็ฟิสิกส์เน้นเข้าใจหากจำเเต่สูตรก็ใช้ไม่ได้เห็นด้วยอย่างยิ่งคับ:great:

B บ .... 24 ตุลาคม 2008 15:03

อือ ก็ชอบทั้งคณิตศาสตร์ กับ ฟิสิกส์ แหละครับ
แต่ ไม่ค่อยเก่งทั้งสองวิชาเลยยย เน่ามาก
แต่จาสู้ต่อไป 5555
คณิต ฟิสิกส์ จงเจริญ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 15:36