Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   ความคิดของฉัน (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=5012)

คusักคณิm 12 กรกฎาคม 2008 22:15

ความคิดของฉัน

สมาชิกบางคนที่สมัครมาเพื่อถามคำถามเพียงไม่กี่ข้อ(1ก็มีแล้วไม่มาอีกเลย)
ควรมีระบบสมาชิกชั่วคราวไว้ก็ดี

นั้คือความคิดส่วนบุคคลนะ ถ้าไม่เห็นด้วยก็ไม่เป็นไร

Anonymous314 12 กรกฎาคม 2008 22:38

ผมว่าถ้าสมาชิกเอาแตุ่ถามข้อสงสัยตนเองนั้นละก็ ไม่มาสมัครไม่มาถามจะดีกว่ามั้งครับ
ในความคิดของผมนะครับ บอร์ดนี้น่าจะดูได้แต่สมาชิก เพราะบางคนที่เอาแต่เข้ามาดูแต่ไม่แสดงความคิดเห็นหรือวิธีทำเลยครับ เอาแต่ความรู้แต่ไม่แบ่งความรู้ให้คนอื่นครับ

Puriwatt 13 กรกฎาคม 2008 00:29

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Anonymous314 (ข้อความที่ 35939)
ผมว่าถ้าสมาชิกเอาแตุ่ถามข้อสงสัยตนเองนั้นละก็ ไม่มาสมัครไม่มาถามจะดีกว่ามั้งครับ
ในความคิดของผมนะครับ บอร์ดนี้น่าจะดูได้แต่สมาชิก เพราะบางคนที่เอาแต่เข้ามาดูแต่ไม่แสดงความคิดเห็นหรือวิธีทำเลยครับ เอาแต่ความรู้แต่ไม่แบ่งความรู้ให้คนอื่นครับ

"ตามความคิดของผม" ผมคิดว่าเราทุกคนที่มีใจรักทางด้านคณิตศาสตร์ ควรจะเปิดกว้างสำหรับทุกคนที่เข้ามา
ถึงแม้ว่าเขาจะเพียงแค่ "ต้องการถามข้อสงสัย" หรือ "ตักตวงเอาความรู้โดยไม่แบ่งปันความรู้ให้ผู้อื่น"
เพราะ การแสดงออกของแต่ละบุคคล จะเกิดจากกระบวนการคิดตาม Logic ของเขา ซึ่งทุกคนได้ถูกหล่อหลอม
จากสิ่งแวดล้อม และประสบการณ์การตัดสินใจแบบเดิมทั้งสิ้น (Let it be ก็เพราะเขาเป็นอย่างนั้นเอง) :)

สำหรับผมแล้ว "การที่ผมเสนอความเห็น" เพียงหวังว่าจะมีใครสักคนจะสามารถนำไปใช้แล้วเป็นประโยชน์แก่ชีวิต
โดยข้อความส่วนใหญ่ ผมมักจะไม่ได้จ่าหน้าซองระบุชื่อผู้รับ ว่าจะเป็นใคร(ไม่เป็นการส่วนตัว) และถ้าในสังคม
ได้มีการให้ความรู้ในหลายสาขาแก่ผู้ต้องการทุกคน แล้วประเทศไทยของเราจะมีการพัฒนาขึ้นอย่างแน่นอน
ก็จะเกิด Norm แห่งสังคมอันอุดมไปด้วยผู้ทีมีปัญญา ถ่ายทอดจากรุ่นเก่าสู่รุ่นใหม่(ต้องดีกว่าเดิม) :please:

ความรู้ เป็น นามธรรมที่สามารถทำให้เกิดประโยชน์แก่ตัวเจ้าของและคนรอบข้าง ไม่ว่าจะมีมากแค่ไหน
เมื่อเกิดอุบัติเหตุทางสมอง หรือเสียชีวิต ก็ไม่สามารถนำมาใช้ให้เกิดประโยชน์ได้อีก :cry:
ตอนนี้เรายังมี "เวลาและโอกาส" เราจึงควรถ่ายทอดความรู้ทีเรามีให้แก่ผู้อื่นกันเถอะ
การถ่ายทอดความรู้ ก็คือ การทบทวน หรือเรียนซ้ำอีกครั้งนั่นเอง ---> มีแต่ข้อดี :great:

สุดยอดแห่งการให้ทาน คือ ให้ปัญญา(ความรู้), สุดยอดแห่งมิตร คือ ผู้ชี้ทางสว่าง(แต่ต้องทำเอาเอง)
ผมเคยเป็นคนเห็นแก่ตัว, หยิ่งทรนง และขี้โมโหเป็นอย่างมาก เมื่อรู้สึกตัวก็เลยต้องปรับแนวคิดและปรับปรุงนิสัย
"เป้าหมายของผม" ก็คือ "ชื่อของผม"นั่นเอง เพราะผมชื่อ ภูริวัฒน์ แปลว่า ผู้สร้างความเจริญให้แก่แผ่นดินครับ :tired:

Anonymous314 13 กรกฎาคม 2008 10:31

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt (ข้อความที่ 35949)
"ตามความคิดของผม" ผมคิดว่าเราทุกคนที่มีใจรักทางด้านคณิตศาสตร์ ควรจะเปิดกว้างสำหรับทุกคนที่เข้ามา
ถึงแม้ว่าเขาจะเพียงแค่ "ต้องการถามข้อสงสัย" หรือ "ตักตวงเอาความรู้โดยไม่แบ่งปันความรู้ให้ผู้อื่น"
เพราะ การแสดงออกของแต่ละบุคคล จะเกิดจากกระบวนการคิดตาม Logic ของเขา ซึ่งทุกคนได้ถูกหล่อหลอม
จากสิ่งแวดล้อม และประสบการณ์การตัดสินใจแบบเดิมทั้งสิ้น (Let it be ก็เพราะเขาเป็นอย่างนั้นเอง) :)

สำหรับผมแล้ว "การที่ผมเสนอความเห็น" เพียงหวังว่าจะมีใครสักคนจะสามารถนำไปใช้แล้วเป็นประโยชน์แก่ชีวิต
โดยข้อความส่วนใหญ่ ผมมักจะไม่ได้จ่าหน้าซองระบุชื่อผู้รับ ว่าจะเป็นใคร(ไม่เป็นการส่วนตัว) และถ้าในสังคม
ได้มีการให้ความรู้ในหลายสาขาแก่ผู้ต้องการทุกคน แล้วประเทศไทยของเราจะมีการพัฒนาขึ้นอย่างแน่นอน
ก็จะเกิด Norm แห่งสังคมอันอุดมไปด้วยผู้ทีมีปัญญา ถ่ายทอดจากรุ่นเก่าสู่รุ่นใหม่(ต้องดีกว่าเดิม) :please:

ความรู้ เป็น นามธรรมที่สามารถทำให้เกิดประโยชน์แก่ตัวเจ้าของและคนรอบข้าง ไม่ว่าจะมีมากแค่ไหน
เมื่อเกิดอุบัติเหตุทางสมอง หรือเสียชีวิต ก็ไม่สามารถนำมาใช้ให้เกิดประโยชน์ได้อีก :cry:
ตอนนี้เรายังมี "เวลาและโอกาส" เราจึงควรถ่ายทอดความรู้ทีเรามีให้แก่ผู้อื่นกันเถอะ
การถ่ายทอดความรู้ ก็คือ การทบทวน หรือเรียนซ้ำอีกครั้งนั่นเอง ---> มีแต่ข้อดี :great:

สุดยอดแห่งการให้ทาน คือ ให้ปัญญา(ความรู้), สุดยอดแห่งมิตร คือ ผู้ชี้ทางสว่าง(แต่ต้องทำเอาเอง)
ผมเคยเป็นคนเห็นแก่ตัว, หยิ่งทรนง และขี้โมโหเป็นอย่างมาก เมื่อรู้สึกตัวก็เลยต้องปรับแนวคิดและปรับปรุงนิสัย
"เป้าหมายของผม" ก็คือ "ชื่อของผม"นั่นเอง เพราะผมชื่อ ภูริวัฒน์ แปลว่า ผู้สร้างความเจริญให้แก่แผ่นดินครับ :tired:

ก็จริงครับ Let it be!:great:

Bonegun 13 กรกฎาคม 2008 20:59

-*- คือยังไงล่ะครับ ก่อนที่ผมจะสมัครมานี้ผมก็ ประเภทสูบความู้เหมือนกัน
คือผมไม่ค่อยมีข้อสงสัยมาก เลยไม่อยากสมัคร
แต่ผมก็ชอบอ่านวิธีการและแนวทางการแก้ปัญหาของพี่ๆหลายคน
มันทำให้ผมเห็นถึงความสวยงามของคณิตศาสตร์ แล้วสนใจมากขึ้นด้วยซ้ำ
คือ อยากจะบอกว่า คงจะมีอีกหลายคนที่เหมือนผม ถ้าบอร์ดปิดให้แต่สมาชิกเท่านั้นทีอ่านได้
มันก็นะครับ อาจจะทำให้คนที่สนใจจริงๆ(แต่ขี้เกียจ)หายไปก็ได้

nooonuii 13 กรกฎาคม 2008 21:48

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm (ข้อความที่ 35937)
สมาชิกบางคนที่สมัครมาเพื่อถามคำถามเพียงไม่กี่ข้อทำให้เปลืองพื้นที่เว็บมาก

ผมว่าคนที่มาปล่อย junk post ไว้เยอะๆ ทำเนื้อที่เวบเปลืองมากกว่าอีกนะครับ :dry:

TOP 13 กรกฎาคม 2008 22:30

เรื่องปิดบอร์ด และเปิดให้ใช้งานได้เฉพาะสมาชิก นั้นไม่ต้องเป็นห่วงครับ ที่นี่ไม่มีแนวคิดเช่นนั้นเลย โดยเฉพาะผมเอง ก็ไม่ชอบล็อกอินสักเท่าไรนัก และด้วยเหตุนี้เอง ขาจรทั่วไปจึงได้อานิสสงส์นี้ สามารถอ่านและเห็นรูปภาพทุกอย่างในบอร์ดได้ โดยไม่ต้องสมัครสมาชิก เอาไว้ผมเปลี่ยนใจอยากล็อกอินเป็นนิสัยเมื่อไร คงได้เห็นอะไรเปลี่ยนไปจากเดิม :laugh:

เรื่องที่สมาชิกส่วนใหญ่ ชอบถามมากว่าชอบตอบ มันเป็นเรื่องธรรมดาครับ เหมือนกับที่คนส่วนใหญ่ชอบรับมากกว่าชอบให้ ก็ได้แต่หวังว่าจะมีขาจรที่ผ่านเข้าอ่านเป็นประจำ จะเกิดความรู้สึกคันไม้คันมือเข้าสักวัน จนต้องสมัครสมาชิกเข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นมากขึ้น

ที่นี่เดี๋ยวนี้ดีขึ้นกว่าเมื่อ 8 ปีที่แล้วมาก (แต่ก็ห่างไกลจากที่คาดหวังไว้มาก) สมัยก่อนมีผู้เล่นอินเตอร์เน็ตไม่มากนัก บางเดือนบอร์ดร้างเลยครับ ไม่มีแม้แต่ความคิดเห็นสักอัน จนกระทั่งมีอินเตอร์เน็ตความเร็วสูงเข้าถึงทุกครัวเรือน ทำให้เด็กรุ่นใหม่สนใจหาความรู้ทางอินเตอร์เน็ตมากขึ้น สังเกตได้จากสถิติคนเข้าเว็บเพิ่มขึ้นเป็น 2 เท่าทุกปี (ผมสังเกตมาหลายปี จนผมเข้าใจว่ามันเป็นกฎอะไรสักอย่างไปแล้ว :yum: )

สิ่งที่ผมอยากจะบอกก็คือ ที่นี่เป็นสังคมอันหนึ่ง มันจะพัฒนาไปในทิศทางที่ดีขึ้น หรือแย่ลงก็ขึ้นกับทุกคนที่เข้ามา ทางทีมงานทำได้เพียงควบคุมไม่ให้มันออกนอกลู่นอกทางมากเกินไป เราเป็นส่วนหนึ่งของสังคม ดังนั้นเพียงเราทำตัวเป็นสมาชิกที่ดีในสังคม ก็ช่วยให้สังคมนี้ดีขึ้นแล้วละครับ :)

MoDErN_SnC 14 กรกฎาคม 2008 21:31

บางทีผมเห็นแล้วก็อยากตอบนะครับ
แต่ว่าโดยมากเห็นคำถามละก็รู้สึกว่าไม่ค่อยมีความรู้พอที่จะตอบเท่าไร
ทำให้บางทีก็เลยไม่ได้ตอบไป

เอาไว้รอพัฒนากำลังภายในก่อน 555

ต ตุ้e 14 กรกฎาคม 2008 21:35

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii (ข้อความที่ 35997)
ผมว่าคนที่มาปล่อย junk post ไว้เยอะๆ ทำเนื้อที่เวบเปลืองมากกว่าอีกนะครับ :dry:

junk(ไม่มีสาระเลย)เมื่อ8/7/51-ปัจจุบัน
1.
อ้างอิง:

ทดสอบการซ่อนข้อความ
เปิดอ่าน: 1,109
ข้อความของคุณ คusักคณิm
[hidden=.........][hidden=ไป]/เรียนพิเศษ

[hidden=.........][hidden=ไป]/เรียนพิเศษ

mathematiiez 15 กรกฎาคม 2008 13:38

ก็เราอ่ะนะแต่ก่อนเข้ามาสูบบบๆๆๆๆ ความรู้ แต่ตอนนี้เรารู้สึกว่า เราอยากแลกเปลี่ยน ความรู้ กับคนอื่นมากขึ้นเพราะบางอย่างดูๆแล้วไม่น่าจะผิดมาให้หลายๆคนดู เอ้อ มันก็ผิดอ่ะ (ถูกไม่หมดล่ะนะ) เราเลยรู้สึกว่า ถ้าเราได้ให้ความรู้ แลกเปลี่ยนความรู้กับคนอื่นสักครั้งหนึ่งเราจะรู้สึกดีและอยากทำอย่างนี้หลายๆครั้งทำไปเรื่อยๆ ไม่รู้สิ เราคิดว่าตั้งแต่ได้เข้ามา(สูบความรู้)เว็บนี้เรารู้สึกดี และสนุกด้วย ได้ให้ ได้รับ แต่สิ่งดีๆ ^^

Anonymous314 15 กรกฎาคม 2008 22:46

ไม่สมัครสมาชิกยังดีกว่าพวกคนโพสต์มั่วเยอะเลยครับ :great:

m_Innocent 16 กรกฎาคม 2008 20:36

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Anonymous314 (ข้อความที่ 36104)
ไม่สมัครสมาชิกยังดีกว่าพวกคนโพสต์มั่วเยอะเลยครับ :great:

ถูกถึงถูกที่สุดเลยคับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง

RoSe-JoKer 17 กรกฎาคม 2008 10:06

เห็นด้วยคร้าบบบ 555

Anonymous314 19 กรกฎาคม 2008 22:38

ใช่ครับ คนที่รู้แต่ไม่โพสต์ไม่มาช่วยก็เป็นไม่ดีไปครับ สอบอะไรก็ไม่ค่อยจะได้ครับ :great:

RETRORIAN_MATH_PHYSICS 20 กรกฎาคม 2008 19:07

ครับ ไม่โพสต์ดีกว่าโพสต์มั่วๆ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 00:04