Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   ระหว่าง สวนฯ กับ เตรียมฯ ผมควรเลือกที่ไหน ? (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=7198)

Math Khwan 01 พฤษภาคม 2009 21:21

ระหว่าง สวนฯ กับ เตรียมฯ ผมควรเลือกที่ไหน ?

ก่อนอื่นผมขอบอกว่าผมไม่ได้มีเจตนาว่ากล่าวอะไรของทั้ง 2 สถาบันนี้นะครับ

แต่ปัญญหาของผมคือ

ที่จริงผมอยากเข้า มหิดลวิทย์ฯ แต่มันไม่สามารถเป็นจริงได้(ได้แค่รอบแรก T T)

ตามที่ผมได้เคยตั้งกระทู้ไปว่าผมได้สำรองทั้งหมด

แต่มาวันนี้ผมได้ทั้งสำรองของ เตรียมฯ และ สวนฯ เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

แต่...มันไม่จบแค่นั้น พ่อ และ แม่ของผม จะทะเลาะกันเรื่องนี้แล้วอะครับ

พ่อ...อยากให้เข้าสวนกุหลาบ เพราะเป็นชายล้วน แถมเป็นห้องกิฟวิทย์ การเรียนการสอนน่าจะล้ำเลิศอยู่

แม่...อยากให้เข้าเตรียมอุดม เพราะเป็นโรงเรียนชื่อดัง ปีนึงสอบเข้า หมอ ฬ ได้เยอะมาก และผมอยากเป็นหมอ แถมสอบได้ทุนการศึกษาต่างๆนานา เยอะ บุคลากรเขาก็ดี

แต่ผมไม่สามารถตัดสินใจด้วยตัวเองได้ เพราะ ผมตามใจพ่อแม่มาโดยตลอดอะครับ - -"

อีกอย่างเรื่องค่าใช้จ่าย ของสวนกุหลาบก็สูงพอสมควร 25,000 บาท/ปี แต่เตรียมอุดม แค่ 5,000 /ปี

ผมควรเลือกที่ไหน ? ผมควรทำอย่างไร ?? ขอตำแนะนำหน่อยครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ __/l\__

Pakpoom 01 พฤษภาคม 2009 21:55

อ่าขอโทษนะครับ ค่าอะไรหรอครับที่สวนตั้ง 25000 ต่อปี - -"

แพงมากๆครับ - -"

ถ้าส่วนตัว ผมจะเลือกเตรียมอุดมฯ นะครับ เนื่องด้วยปัจจัยหลายๆอย่าง

คusักคณิm 01 พฤษภาคม 2009 23:21

25000 บาทหนิ ห้องเรียนพิเศษครับ

โดยเหตุผลส่วนตัว (เมื่อตะกี้ถาม คุณพ่อ(เด็กสวนเก่า อิๆ) และ คุณแม่(เด็กเตรียมเก่า))

พ่อบอกว่า
สวนกุหลาบ เพราะ เป็นมิตรที่ดีต่อกัน แล้ว การเรียนการสอนการไม่เคร่งเครียดมากนักครับ (เหมือนใน Final Score ไงครับ ดูสิ สนุกดีออก)
และสุดท้ายก็มีฟุตบอลให้นั่งเชียร์(เวลาเครียด อิๆ) มีสระว่ายน้ำด้วย:p

แม่บอกว่า
เตรียมอุดม เพราะ วิชาการเค้าแน่นดีมากอิๆ แล้วก็คุณครูเค้ามีคุณภาพ และ ค่าเทอมไม่แพงมากด้วย

แต่ถ้าเป็นเรา เลือก เตรียมอุดมศึกษา
-ค่าเทอมประหยัด
-สังคมดี(อยู่สวนนะครูร้องไห้ไปหลายคน เพราะ เด็กผู้ชาย มันดื้อ)

แต่สวนกุหลาบก็น่าสนอยู่นะ

(แล้วแต่คนชอบ:p)

ลองตัดสินใจอะไรด้วยตัวเองสักครั้งสิ แล้วจะ ''ภูมิใจ''

เพราะการตัดสินจ ครั้งนี้ เราว่าไม่มีการผิดพลาด เพราะคุณภาพทั้งสองรร. ก็ดีเ ยี่ยมทั้งคู่เลย:D

gon 01 พฤษภาคม 2009 23:29

ถ้าเรื่องเงินไม่เดือดร้อน เลือกใกล้บ้านที่สุดครับ

ถ้าเรื่องเงินเดือดร้อน เลือกที่ถูกกว่าครับ

การสอบเข้ามหาวิทยาลัยไม่ใช่เรื่องยาก สำหรับคนขยัน ขอเพียงควบคุมตัวเองให้อ่านหนังสือวันละ 2 ชั่วโมง ทุกวันไม่มีวันหยุด จะเข้าที่ไหนคณะไหน ก็สำเร็จทั้งนั้น เพราะเราเป็นคนส่วนน้อย (มีไม่ถึง 1% ของเด็กรุ่นเดียวกันทั้งประเทศ) แต่เป็นเรื่องยากมากถึงที่สุดสำหรับคนขี้เกียจ จากผลการสอบที่ผ่านมา แสดงว่าเราอยู่ในกลุ่มที่เรียกว่า ถ้าขยันก็สามารถไขว่คว้าได้ โรงเรียนไม่มีผลเท่ากับตัวของเราเองหรอกครับ นี่คือความจริงที่มีคนพิสูจน์ไว้หลายต่อคนแล้ว Q.E.D. :great:

LightLucifer 01 พฤษภาคม 2009 23:36

ในความคิดผมนะ
สวน มีกิจกรรมมากกว่า
เตรียน เรียยนหนักกว่า

ปล. เห็นเขาบอกว่าสังคมสวนมั่นคงดีอ่ะครับ

banker 02 พฤษภาคม 2009 09:28

ให้พ่อแม่ตกลงกันให้ได้ก่อน แล้วค่อยคิดดีไหม

(แปลว่า ..... ถ้าพ่อ-แม่ตกลงกันได้ ก็ไม่ต้องคิดแล้ว) :D

Pakpoom 02 พฤษภาคม 2009 09:41

25,000 นี่คือต้องจ่ายเลยหรือว่าเป็นค่าอุปกรณ์การเรียนอ่ะครับ

ถ้า ค่าใช้จ่ายปีละ 25,000 ผมคงจะไปเรียนไม่ไหวน่ะครับเนี่ย...

คงต้องเลือกที่อื่น...

Scylla_Shadow 02 พฤษภาคม 2009 09:43

รร ผมก็เจอครับ ปีล่ะสองหมื่นห้า
รู้สึกรร ผม บอกว่าค่าบำรุงห้องเรียนพิเศษวิทยาศาสตร์
แล้วก็โยงรายการมากมาย ส่วนมากเป็นค่ากิจกรรมอ่ะครับ

Pakpoom 02 พฤษภาคม 2009 10:02

แล้วที่สวนกุหลาบ เขาไม่รับสายวิทย์คณิต ตามปกติธรรมดาๆหรอครับ

เห็นมีรับแค่ ศิลป์ภาษา กับ ห้องเรียนพิเศษเองอ่ะครับ

[SIL] 02 พฤษภาคม 2009 22:02

ห้องกิ๊ฟที่โรงเรียนผม ไม่เกิน 3000 ต่อปี - -

คusักคณิm 02 พฤษภาคม 2009 23:20

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] (ข้อความที่ 55776)
ห้องกิ๊ฟที่โรงเรียนผม ไม่เกิน 3000 ต่อปี - -

แล้ว EEP ล่ะ หุๆ(หมื่นup):laugh:

Platootod 03 พฤษภาคม 2009 18:31

เตรียมครับ

Math Khwan 04 พฤษภาคม 2009 08:45

ขอขอบคุณทุกๆคำตอบมากๆครับ

ผมตกลงกับพ่อแม่แล้วว่า

จะอยู่ที่ เตรียมอุดม ครับ

ด้วยการตัดสินใจ ของ "ผมเอง"

ป.ล. ขอโทษนะครับช่วงนี้แวะเข้ามาดูน้อยเพราะติดเรียนหนังสือ --"

cadetnakhonnayok.com 04 พฤษภาคม 2009 12:35

หากอยู่ใกล้บ้านพอๆกัน เลือกเตรียม ฟันธง

Mathcenter_story 10 พฤษภาคม 2009 21:22

ผมว่าดีทั้ง 2 ที่เลยครับ แต่ขึ้นอยู่กับว่า ใจของเราอยากไปที่ไหนก็ไปที่นั่นครับ เพราะไม่มีใครมาบังคับเราได้

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 03:58