Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   “แค่ 30 นาทีก่อนนอน เปลี่ยนคนยอดแย่เป็นยอดเยี่ยม!” (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=11844)

กิตติ 19 กันยายน 2010 08:31

“แค่ 30 นาทีก่อนนอน เปลี่ยนคนยอดแย่เป็นยอดเยี่ยม!”

แค่ 30 นาทีก่อนนอน เปลี่ยนคนแย่เป็นยอดเยี่ยม
Change your Time and your Life is gonna be success! สมองในยามหลับใหลนั้น มหัศจรรย์กว่าที่คุณคิด! เชื่อมั้นว่า?แค่ปรับพฤติกรรมเพียงเล็กน้อยสามารถนำพาคุณไปส่ผลสำเร็จอันยิ่งใหญ่”
มาเปลี่ยนช่วงเวลาสั้นๆ 30 นาทีก่อนนอน ให้เป็นเวลาทองของคุณกันเถอะ !
ราคา 125 บาท
ไม่ได้ค่าเชียร์ขายนะครับ เพิ่งซื้อมาจากร้านหนังสือที่เชียงใหม่ อ่านจบไปเมื่อสองสามวันก่อน หนาร้อยสามสิบกว่าหน้า เขียนโดยนักเขียนญี่ปุ่น...ทาคาชิมะ เท็ตสึจิ ซึ่งผู้เขียนมีใบประกาศนียบัตรเกือบ 90 ใบด้วยผลจากการใช้เทคนิคที่เสนอในเล่ม ทำไมเราควรเข้านอนก่อนห้าทุ่มครึ่งและตื่นนอนหกโมงเช้าทุกวันไม่ว่าจะเป็นวันหยุดหรือวันทำงาน

เนื้อหาเขียนถึงว่าอะไรเกิดขึ้นในขณะเราหลับ การจัดเรียงความทรงจำ การเชื่อมโยงขัอมูล ทำไมการอ่านหนังสือเสร็จแล้วทบทวนทันทีถึงจำได้น้อยกว่าการอ่านหนังสือแล้วหลับค่อยไปทบทวนในวันรุ่งขึ้น และทำไมการอ่านหนังสือโต้รุ่งถึงจำอะไรไม่ค่อยได้ เทคนิคการอ่านหนังสือสามรอบ. จากสมรรถภาพของสมองที่เต็มประสิทธิภาพในตอนเช้าที่โรงเรียนญี่ปุ่นจึงจัดวิชาคำนวณและวิทยาศาสตร์ให้เรียนช่วงเช้าเช่นเดียวกับบริษัทใน ญี่ปุ่นที่จัดประชุมงานในช่วงบ่ายแทน แล้วให้ทำงานในช่วงเช้า บางบริษัทในญี่ปุ่นจัดเวลางีบกลางวันให้พนักงานหลังมื้อเที่ยง เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพงาน.ผมอ่านแล้วก็เกิดความคิดว่าผมน่าจะเลิกนอนดึกและควรตื่นเช้า ได้ประโยชน์ทั้งนักเรียนและคนทำงานครับ กับราคาเท่านี้ สำนวนการแปลก็อ่านง่าย เรามีหนังสือดีๆจากฟากญี่ปุ่นมาให้อ่านมากขึ้นกว่าสมัยก่อน ใครสนใจลองหาดูตามร้านหนังสือแล้วกันครับ

poper 19 กันยายน 2010 08:35

ขอบคุณมากครับ
ผมเองก็ติดตามหนังสือจากแดนอาทิตย์อุทัยอยู่เหมือนกัน(แต่ส่วนใหญ่จะเป็นเนื้อหาเกี่ยวกับคณิตครับ)
ผมชอบหนังสือของ สสท. มากเลยครับ

T-kung 19 กันยายน 2010 08:40

คนญี่ปุ่นมักจะทำอะไรเป็นระบบแบบแผนเสมอเลยนะครับ

หยินหยาง 19 กันยายน 2010 22:31

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ poper (ข้อความที่ 98776)
ขอบคุณมากครับ
ผมเองก็ติดตามหนังสือจากแดนอาทิตย์อุทัยอยู่เหมือนกัน(แต่ส่วนใหญ่จะเป็นเนื้อหาเกี่ยวกับคณิตครับ)
ผมชอบหนังสือของ สสท. มากเลยครับ

เหมือนกันเลยครับ(แต่ส่วนใหญ่จะเป็นเนื้อหาเกี่ยวกับการ์ตูนครับ) :):):p

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ (ข้อความที่ 98775)
แค่ 30 นาทีก่อนนอน เปลี่ยนคนแย่เป็นยอดเยี่ยม.............................................
ทำไมเราควรเข้านอนก่อนห้าทุ่มครึ่งและตื่นนอนหกโมงเช้าทุกวันไม่ว่าจะเป็นวันหยุดหรือวันทำงาน
.......................

ผมว่าสมชิก MC ต้องรีบซื้อมาอ่านแล้วเพราะชอบตอบกระทู้หลังห้าทุ่มครึ่งซะด้วย :D:D
มิน่าเล่าพนักงาน รปภ. ถึงชอบหลับยามเพราะต้องการเปลี่ยนจากยอดแย่เป็นยอดเยี่ยมนี่เอง:great::great::laugh::laugh:

t.B. 20 กันยายน 2010 01:35

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง (ข้อความที่ 98820)
...ผมว่าสมชิก MC ต้องรีบซื้อมาอ่านแล้วเพราะชอบตอบกระทู้หลังห้าทุ่มครึ่งซะด้วย :D:D
...

ผมคือ 1ในนั้นครับ :haha:

strawberry_tart 20 กันยายน 2010 21:45

ขอบคุณคร้าา สาระดีค่ะ
รู้สึกตัวเองดึกทุกคืนเลยง่ะ แหะๆ

MiNd169 20 กันยายน 2010 21:56

หาได้ที่ไหนอ่ะครับ SE-ED มีรึเปล่า?

หยินหยาง 20 กันยายน 2010 22:14

หนังสือ how to มักเป็นที่นิยมของคนที่จะพัฒนาตัวเอง แต่มักพบว่าคนที่ซื้อไปอ่านมีไม่ถึง 1 % ที่จะประสบความสำเร็จ ในทางกลับกันมักประสบความสำเร็จในเรื่องของยอดขายหนังสือ สิ่งที่น่าสนใจคือทำไมถึงเป็นเช่นนั้น ฝากให้คิดเล่นๆครับ :):)

Αρχιμήδης 23 กันยายน 2010 20:05

จอมยุทธท่านใดเคยอ่านหนังสือสองเล่มนี้บ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ :D ผมจะได้ตักสินใจซื้อถูก :sung:

poper 23 กันยายน 2010 22:14

แก่นคณิตศาสตร์ เคยอ่านนิดนึงครับ
ส่วนใหญ่มีภาพการ์ตูนประกอบ ส่วนเนื้อหาที่ผมลองอ่านดู
จะกล่าวถึงประวัติศาสตร์และพัฒนาการของจำนวนตั้งแต่ยุคหินกันเลยครับ
ถ้าไม่เน้นเนื้อหาเชิงลึกมาก เน้นประวัติ อ่านสนุกได้ความรู้ก็ถือว่าใช้ได้ครับ
โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยประทับใจกับการจัดหน้ากระดาษสักเท่าไหร่ แต่ก็ได้ความรู้ดีครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 08:56